Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลือกกล้องสักตัวติดตัวท่องเที่ยวหน่อยครับ vote  

Canon G11 (6 คน)
  Olympus EP2 (2 คน)
  Pana GF1 (11 คน)
  Ricoh GXR (1 คน)

30.00%
  Canon G11 (6 คน)
 10.00%
  Olympus EP2 (2 คน)
 55.00%
  Pana GF1 (11 คน)
 5.00%
  Ricoh GXR (1 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 20 คน

กำลังหาตัวเลือกพกติดตัวไปเที่ยวต่างแดนครับ ตอนนี้ผมมีตัวเลือกอยู่ 4 ตัวตามข้างบน เลยขอจำกัดไว้เท่านี้ครับ

Canon G11 ยังไม่ได้ลองใช้จริงจัง แต่เท่าที่ดูและจับๆ มา ตัวเดียวจบเลย ดูเทอะทะหน่อยแต่ก็คล้องคอไปไหนกันได้

EP2 ขอใ้ช้ฟีล EP1 ที่เคยใช้มาก่อน ชอบเพราะดีไซน์ ใช้แล้วมันบิวท์อารมณ์ให้อยากกดชัตเตอร์ดีครับ

GF1 ก็เยี่ยม นาทีสำคัญก็ไม่น่าจะพลาด (เข็ดจาก EP1 นิดหน่อย) เลนส์ที่มีอยู่ก็ตอบสนองดี

GXR ยังไม่เคยลองกับชุด S10 แต่ลอง A12 แล้วติดใจมากมาย

บอกไว้ก่อนว่าผมพอทราบความแตกต่างระหว่างกล้องแต่ละตัว แต่ละฟอร์แมทนะครับ เพราะผ่านมือมาบ้างแล้ว อย่าไปมุ่งประเด็นว่าคอมแพคหรือกล้องใหญ่ แต่ปัจจุับันตัวเลือกมันเยอะ เลยยังไม่ตัดสินใจสักตัว ไอ้ครั้นจะแบก D90 กับเลนส์ไปเมืองนอก ก็ไม่ไหวแล้ว แบกแล้วเที่ยวไม่หนุก

พวก M4/3 เลนส์ผมไม่ได้ระบุไว้นะครับ เพราะมันใช้กันได้ ถ้าเลือกคงเลือกใช้เลนส์พานาทั้ง 20/1.7 กับ 14-45 ไปเลย

GXR คงเอาตัว S10 ก่อน พก A12 ไปท่องเที่ยว น่าจะถ่ายลำบากกว่า ^_^

คงแวะมาถามความเห็นความรู้สึกล้วนๆ เลยครับพี่น้อง ว่าถ้าจะพกไปท่องเที่ยวสักตัว จะเลือกอะไรกันครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 22 ก.พ. 53 23:53:17

จากคุณ : Zero Tolerance
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 53 23:52:19

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com