Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามเรื่องการถ่าย vdo โดยใช้กล้อง Dslr หน่อยครับ (ขอคนที่เคยใช้จริงๆนะครับ) vote  

คือ มีความจำเป็นต้องถ่าย vdo ครับ
เพื่อใช้ทำงาน(event / wedding) ไม่ใช่ถ่ายเล่น
มองไว้ว่า สนใจกล้อง 500D กับความละเอียดที่ 720p @ 30fps

แต่อยากถามเรื่องรายละเอียดนิดนึงครับ ถึงการทำงานว่า มีความสามารถทำพวกนี้ได้ไหม (เฉพาะโหมด VDO นะครับ)
1. ขณะเราปรับ focus ระหว่างที่บันทึก vdo กล้องจะมีไฟ confirm focus ใน lcd บอกไหมครับ (หรือว่าต้องเพ่งเองว่าชัดหรือไม่ชัด) ?
2. สามารถวัดแสง - ล๊อกแสง - ปลดล๊อกแสง - ล๊อกแสงใหม่ ขณะกำลังถ่าย ได้ไหมครับ?
3. สามารถปรับ f-stop ได้ไหมครับ ?
4. ใช้ IS ทำงานขณะถ่ายได้ไหมครับ มีเสียงรบกวนไหมครับ ?
5. ที่ 720p บอกว่าอัดได้ครั้งละ 18 นาที อยากทราบว่าขนาดไฟล์ 18 นาที กี่ mb หรือกี่ gb ครับ
6. ปรับ ISO ได้ไหมครับ
7. ที่ 30fps เวลาแพนกล้องเร็วๆ/วัตถุเคลื่อนไหวเร็วๆ ภาพมันจะมีอาการขาดกลาง เหมือนภาพ refresh ไม่ทันกันไหมครับ
8. ขณะถ่าย vdo อยู่ สามารถลั่นชัตเตอร์เก็บภาพนิ่งทันทีได้เลยไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

*** ปล. ส่วนทำไมผมไม่มองกล้อง handycam vdo ...........ผมไม่ชอบภาพที่ได้ครับ ผมต้องการคุณภาพที่ได้จาก dslr มากกว่า และมันก็ถูกมากด้วยถ้าเทียบกับคุณภาพที่ได้ ***

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 53 00:08:30

จากคุณ : nuthplayer
เขียนเมื่อ : 25 ก.พ. 53 23:56:07

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com