Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-----เผยเคล็ดลับ วิธีมัดใจภรรยา โดย kkitti91 ภาค 2----- vote  

หลังจาก คราวที่แล้ว ได้รับการตอบรับอย่างล้นหลามมมม(ผมคิดเอาเอง อิอิ)
มาคราวนี้ เปลี่ยนแนวบ้าง เดี๋ยวคุณผู้ชมจะเลี่ยนกันซะก่อน

เมนูนี้
อาหารจีนครับ
เน้นผัก
สำหรับคนที่ไม่ชอบทานผัก แนะนำให้ลองทำทานดู อาจจะเปลี่ยนวิธีคิดไปเลยก็ได้นะเออ

เมนูวันนี้คือ.........จับฉ่าย.........

ไม่ยากคับ ไม่ยาก
สูตรนี้ ได้จากคุณแม่ผมเอง
เมื่อหลายปีก่อน นั่งคุยกันไปในรถ
ผมก็ถามวิธีการทำอาหารไปเรื่อย
แล้วก็นึกได้ว่า อยากกิน จับฉ่ายจังเลย แต่ยังทำไม่เป็น
แม่ก็เล่าให้ฟังคร่าวๆ ว่าต้องทำไง
ก็เอามาพลิกแพลงนิดหน่อย เพราะของบางอย่างหาไม่ได้

ไอ้ของที่หาไม่ได้เนี่ย ตัวหลักเลยยยยยยยยยย

"ผัก" นั่นเอง
อ่าว ทำไมหาไม่ได้
เพราะแม่บอกว่า จับฉ่ายที่อร่อย ต้องใช้ผักชุงฉ่าย (หรือผักขมจีน)
แม่เจ้า......เกิดมา พึ่งเคยได้ยิน
แม่ก็อธิบาย รูปพรรณสัณฐาน ว่าหน้าตามันเป็นยังไง
คร่าวๆบอกว่า หน้าตา เหมือนผักกวางตุ้งทุกประการ แต่ต่างกันที่
ชุงฉ่าย จะต้นใหญ่กว่า และขอบใบหยัก ไม่เรียบ
ผักกวางตุ้ง ต้นเล็กกว่า ขอบใบเรียบ
นอกนั้น เหมือนกันทุกอย่าง

ผมก็เลยถามกลับว่า แล้วมันใช้แทนกันได้มั้ยล่ะเนี่ย
แม่ก็บอกว่า ใช้ได้ แต่มันจะไม่หอมเท่า
ผมตามหามานาน ไม่น่าเชื่อ ว่ามันจะอยู่ที่ตลาดแถวบ้านนั่นเอง
โธ่ ไม่ได้หายากอย่างที่คิดเลย
แต่ไม่ได้มีทุกวันครับ
แม่ค้าบอกว่า บางที น้ำท่วม ก็ไม่มี
ถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้กวางตุ้งแทนได้ครับ

มาเริ่มกันเลยดีกว่า

จากคุณ : little thought in a present
เขียนเมื่อ : 6 มี.ค. 53 22:46:55

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com