Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[WiTSi] ลองทำดู คุณทำได้ >> Cross Process ฉบับง่ายๆ  

วันนี้ผมจะมาขอรบกวนพื้นที่ pantip ห้องกล้อง ในการสรุปวิธีทำภาพในแบบ Cross Process โดยใช้โปรแกรม Photoscape ครับ

..สาเหตุที่มาที่ไปก็มาจากการที่ผมไปถ่ายภาพแล้วโพรเสสภาพด้วยวิธีนี้ในบางรูป แล้วอัดรูปให้ผู้ที่เป็นแบบบ้าง หรือเอาขึ้นมัลติพลายบ้าง หรือเอาขึ้นบอร์ดห้องนี้บ้างต่างๆนาๆ

ซึ่งเห็นพี่ๆน้องๆถามกันมาเรื่อยๆแต่จำนวนก็ไม่ได้มากมาย เพียงแต่ผมอยากจะขอแชร์ความรู้ที่เกิดจากการลองค้นๆกระทู้ของพี่ๆดูประกอบกับการลองผิดลองถูก

เผื่อมีพี่น้องน้าป้าสนใจในการโพรเสสรูปแบบนี้ หรืออยากจะเพิ่มเติมส่วนไหนก็คอมเม้นท์มาได้เลยครับ ผมจะได้ความรู้เพิ่มขึ้นไปด้วย..

สีที่ออกมาหลังจากการโพรเสสภาพด้วยวิธีนี้สีจะดูเก่าๆออกโทนไปทางเหลืองเป็นส่วนมากนะครับ แต่ก็มีโทนเขียวหรือฟ้าบ้างเป็นบางครั้งครับ

ไปดูวิธีทำกันเลยเนอะ : )

จากคุณ : WiTSi
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 53 11:30:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com