Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**ขอคำแนะนำ**อยากได้กล้อง SLR-like ค่ะ จะซื้อรุ่นไหนดีคะ??  

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ห้องกล้องค่ะ แฮ่~~

ตื่นเต้นจัง ปกติสิงอยู่แต่ห้องเฉลิมไทย มาที่นี่เลยไม่ค่อยคุ้นเคยเท่าไร

พอดีว่าเราอยากได้กล้องตัวใหม่ค่ะ ... ตอนนี้ใช้ Lumix FX-33 (มั้ง? ไม่แน่ใจ  รุ่นที่โดมเป็นพรีเซนเตอร์อ่ะค่ะ)  ใช้มาได้เกือบ 2 ปีแล้วค่ะ จากเดิมที่เคยพอใจกับกล้องคอมแพค ก็เริ่มมีกิเลสเข้าครอบงำ เมื่อราคากล้องเริ่มถูกลงๆ  กล้อง SLR-like เริ่มมีหลากหลายและราคาน่าลงทุนมากขึ้น เลยไม่ไหวแล้ว

อยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าถ้าจะซื้อกล้อง SLR-like  ควรพิจารณารุ่นไหนบ้างคะ  ข้อดี-ข้อเสีย ของแต่ละตัวนั้นเป็นยังไงอ่ะค่ะ

เงื่อนไขก็ประมาณนี้ **

- ขอเป็น SLR-like เพราะคิดว่าชอบถ่ายรูปค่ะ  ตามดูรีวิวมาคิดว่ากล้องระดับนี้น่าจะตอบสนองกิเลสตัวเองได้เหมาะสมแล้ว  คิดว่าตัวเองยังไม่พร้อมเล่นกล้องระดับ DSLR เลย(ไม่กะเล่นเลนส์อะไรทำนองนั้น)

- งบประมาณ ขอไม่เกิน 25,000 บาท (เต็มที่ได้ 30,000 แอ๊)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่า

ป.ล. หากกระทู้ขึ้นซ้ำต้องขออภัยด้วยค่า  ตอนกดตั้งกระทู้รอบแรกเนทค้าง...เลยตั้งใหม่  ถ้าซ้ำกดลบได้เลยนะคะ

จากคุณ : dewicetoni
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 53 15:18:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com