Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัดสินใจไม่ถูกอ่าครับ D5000 VS D90  

ที่แรกคิดจะซื้อ Panasonic Lumix GF1 ครับ จากนั้นก็ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม ระหว่างทาง ก็ไปพบเจอ
กล้องรุ่นอื่น ๆ อีกมากมาย ก็เลยเกิดความสนใจครับ ทำให้ผมตัดสินใจไม่ถูก
อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

D5000 VS D90 ช่วยสรุปให้หน่อยได้ไหมครับว่า มันต่างกันยังไงอ่าครับ
ผมอ่านดูตามเว็บต่าง ๆ ก็ยังไม่เข้าใจครับ เช่น เรื่องของเลนซ์
ตอนนี้เข้าใจว่า D90 มีเลนซ์ให้ใช้เยอะกว่าและมีมอเตอร์ในตัวกล้อง (งงครับ)
แต่D5000 ไม่มี จึงต้องใช้ เลนซ์(ซูม) ที่มีมอเตอร์ในตัวเลนซ์ (งงอ่าครับ)

เห็นราคาต่างกันอยู่นิหน่อยครับ ผมคิดว่าจะซื้อใน 2 รุ่นนี้
มีงบอยู่ 4 หมื่น ( +/- 1 หมื่น)

เป็นมือใหม่ครับ แต่จะถ่ายจริงจังเลยครับ(ในแบบสมัครเล่น)
ผมเคยใช้กล้องฟิล์ม SLR อยู่ช่วงหนึ่งครับ (Nikon Fm2) หลายปีมาแล้ว
แต่ DSLR ยังไม่เคยใช้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Sweety Peacock
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 53 14:48:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com