Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

EOS 550D กับ EOS 7D ต่างกันมากแค่ไหน  

ขอให้ข้อมูลก่อนนะครับว่าผมต้องการซื้อมาเผื่อถ่าย Video เท่านั้น Function ในการถ่ายภาพทุกอย่างผมไม่แคร์เลยครับ

ตอนแรกๆผมเข้าใจว่ากล้อง DSLR ที่ทำได้มีแต่ 5DMKII แต่พอดูๆไปก็เจอ 7D ก็ดีเหมือนกันครับ แล้วพอดูๆไปอีกก็เจอ 550D อีกครับ
จากที่ดูทดสอบมาเหมือนกับว่า ในการใช้ ISO สูงๆ 550D จะให้สีสู้ 7D ไม่ได้ จะไม่อิ่มเท่า

ผมขอถามคนที่ใช้ครับ ผมไปอ่านเวบ 5DMKII มาแล้วเจอว่า กล้องรุ่นนี้สามารถนำเอาค่าสีที่เราปรับแต่งด้วย software จาก computer โหลดลงกล้องไปได้ ใช้แทนค่าของโรงงาน ได้ 3 ค่าสี ซึ่งตรงนี้ผมสงสัยว่า 550D หรือ 7D สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ผมมีวิธีเลือกอย่างงี้ครับ "ผมไม่ตอ้งการ 5DMKII เพราะมัน FullFrame" หรือเรื่องความละเอียดที่ดีกว่า ผมก็คงไม่ได้ใช้ถึงตรงนั้น แต่ผมต้องการมันเพราะระยะคูณมันหายใบ เวลาถ่าย Wide มันสวยดีกว่า

ผมจึงพบว่า 7D สามารถทำได้เกือบทุกอย่างที่ 5DMKII ทำได้ ยกเว้นเรื่องความกว้างเท่านั้น แต่ก็ต้องทำใจ ถ้าไม่อยากจ่ายค่า Body แพงขนาดนั้น เกินจำเป้นไปหน่อย เดียวเอาเลนส์ไวด์มากๆใช้เอาพอถูใถ แต่ไปมา ถ้า 7D+wide 10-20 ราคาแพงอีก ก็เกือบจะซื้อ 5DMKII ได้แล้ว คิดหนัก.....

จนมารู้จักว่ามี 550D อีกตัว ซึ่งตรงนี้ Function การถ่ายภาพนิ่ง คงสู้ 7D ไม่ได้ แต่ผมไม่ได้สนใจครับ ผมกำลังมองหาเฉพาะกล้องที่ทำหน้าทีถ่าย Video ได้ดีครับเรื่อง Full HD และเรื่องสีต่างๆ

ถ้า 550 ความสามารถตรงนี้โอเค ผมคงมีเงินเหลือไปซื้อเลนส์ได้อีกครับ

ปล.ไม่ต้องการกล้อง DVนะครับ :)

จากคุณ : modeller
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 53 23:59:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com