Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

..คืนและวันของชาวบ้านเราไม่เปล่าดาย ทอผ้าไหมคิดลายสไบให้ถ้วนถี่.. ภาพจากบ้านโคกน้ำเกี้ยง จ.หนองบัวลำภู ภาค ๒..  

**ชื่อกระทู้มาจากเพลง "สาวทอผ้าไหม" ร้องโดย "มณีมุกดา" เพลงประกอบละครโทรทัศน์เรื่อง "เพลงผ้าฟ้าล้อมดาว" ค่ะ**

กระทู้นี้เป็นภาคสองที่สืบเนื่องมาจากวันที่ ๑๕-๒๐ มีนาคม ๒๕๕๓ มาหยาลาพักร้อนไปนอนเล่นที่บ้านโคกน้ำเกี้ยง ต.ป่าไม้งาม อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู มาค่ะ

กระทู้ภาคแรกอยู่ที่นี่นะคะ http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9024917/O9024917.html เผื่อใครพลาดกระทู้เดิมค่ะ

กระทู้นี้ขออนุญาตพูดถึงงานอดิเรกอย่างหนึ่งของชาวบ้านโคกน้ำเกี้ยง นั่นคือ การเลี้ยงไหม สาวไหม เพื่อให้ได้เส้นไหมสีทองสวยงาม ส่งขาย หรือเก็บไว้ทอผ้าเองค่ะ

น่าอิจฉาสาวๆ หมู่บ้านนี้จริงจริ๊ง ที่สามารถทอผ้าได้ มาหยาอยากทอผ้าเป็นบ้าง คงจะไม่มีทางทำได้แน่ๆ เลย

ผีเสื้อ

จากคุณ : มรกตนาคสวาท
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 53 12:38:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com