Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Mini Review สงกรานต์กับกล้องกันน้ำ Sony DSC TX-5 และ Fuji Z33 WP (TukkaeIT)  

ร้อน ร้อน ร้อน ขอต้อนรับสู่เดือนที่ร้อนที่สุดของประเทศไทยกับสงกรานต์ปี53 และวันหยุดยาวๆ ปีนี้บรรยากาศสงกรานต์บ้านเราก็คงไม่ต่างจากหลายๆปีที่ผ่านมาครับ ร้อน คนเยอะ รถติด
โดยเฉพาะในกรุงเทพตอนนี้รถติดมากแต่ติดกลุ่มคนนะครับ เราหนีจากเมืองสู่ ป่า เขา ทะเล ไปเก็บภาพนางนพมาศกันดีกว่า เมื่อพูดถึง "สงกรานต์"(ก็ต้องพูดถึงน้องแอ๊ฟ) ก็ต้องมี "น้ำ" แล้วถ้ามีน้ำก็ต้อง "เปียก"
ตัวเปียกได้แต่กล้อง"เปียกได้ครับ" อย่าตกใจครับว่าทำไมกล้องถึงเปียกน้ำได้แล้วไม่เสียเหรอ มันเป็นกล้องที่กันน้ำได้ครับ ผมเลยนำกล้องที่เปียกน้ำได้มาแนะนำ  กันน้ำได้ จะลงไปถ่าย "ใต้น้ำ" ก็ไม่ต้องซื้อ
"housing" ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอื่นๆให้วุ่นวาย มีอยู่ 6 รุ่นที่จะแนะนำครับ

Canon powershot D10
Olympus Tough 6000
Pentax Optio W60
Panasonic Lumix DMC-TS1
Fuji Finepix Z33 WP
Sony DSC-TX5

Canon powershot D10  เป็นกล้องกันน้ำ กันกระแทก ใหม่ล่าสุดจาก Canon ความละเอียดสูงมากถึง 12.1 ล้านพิกเซล ซูมออฟติคอล 3 เท่า และซูมดิจิตอล 4 เท่า
สามารถกันน้ำได้ลึกประมาณ 33 ฟุตหรือ 10 เมตรครับ ทนต่ออุณหภูมิหนาวเย็นได้ถึง -10 องศาเซลเซียส ไม่ว่าคุณจะดำน้ำ หรือ อยู่ในที่หนาว  
บ้านเราคงไม่หนาวขนาดนั้นนะครับ ช่วงซูมตั้งแต่ 35-105 มม. กันกระแทกหรือตกหล่นกระแทกที่ความสูงประมาณ 4 ฟุต หรือ 1.22 เมตร
ซึ่งถือเป็นกล้องดิจิตอลตัวแรกของ Canon ที่สามารถใช้งานเหล่านี้ได้
มีโหมดโฟกัสที่ใบหน้าแบบอัตโนมัติ “face detection function”  มีระบบป้องกันภาพสั่นไหว Image stabilizer ช่วยให้ถ่ายภาพนิ่งขึ้น
ความเร็วชัตเตอร์ 1/1500 วินาที จับภาพได้เร็วทันใจ  ความไวแสงสูงสุด ISO 1600 ซึ่งทำให้สามารถถ่ายภาพในสภาวะแสงน้อยได้ดียิ่งขึ้น
ถ่าย VDO ได้สูงสุด 640x480 พิกเซล ที่ความเร็ว 30 ภาพต่อวินาที  หน้าจอ LCD แสดงผล 2.5 นิ้ว  มาโคร 3 ซม. โหมดการถ่ายภาพอัตโนมัติใช้งานง่าย
รองรับการ์ด SD/SDHC  สนนราคาอยู่ที่ 10,900 บาท

จากคุณ : tukkaeit
เขียนเมื่อ : 9 เม.ย. 53 18:12:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com