Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

llllllllllllllllพอดีว่าจะซื้อกล้องสักตัว อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยลงความเห็นในหน่อยนะคะ ระหว่างกล้อง 5 ตัวนี้ llllllllll  

Fuji FinePix Z33WP (4 คน)
  Fuji AV100 (2 คน)
  Kodak EasyShare M420 (3 คน)
  Canon A490 (1 คน)
  Canon A495 (2 คน)

33.33%
  Fuji FinePix Z33WP (4 คน)
 16.67%
  Fuji AV100 (2 คน)
 25.00%
  Kodak EasyShare M420 (3 คน)
 8.33%
  Canon A490 (1 คน)
 16.67%
  Canon A495 (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 12 คน

ข้อมูลที่ประกอบการตัดสินใจนะคะ:

คือว่าอยากได้กล้องที่สอดคล้องกับความต้องการ ดังนี้ค่ะ
1.สำหรับออก site งาน ไว้ถ่าย site งานนะคะ
2.สำหรับไปเที่ยว ถ่ายภาพความสนุกสนาน เก็บภาพประทับใจ
3.ถ่ายภาพวิวสิ่งของต่างๆได้ทุกสถานที่ (อารมณ์ประมาณว่า เห็นอะไรสวยๆ แปลกๆก็ควักขึ้นมาถ่าย ประมาณนี้)
4.ถ่ายบรรยากาศตอนกลางคืนได้นิดหน่อยก็โอเคค่ะ
หัวข้อหลักๆก็ประมาณนี้

มีคำถามอยากถามท่านผู้รู้นิดนึงค่ะ
(คือ ตัว จขกท. เองเป็นมือใหม่ ไม่เคยมีกล้องเลย ไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องสักเท่าไหร่ แค่หยิบมาจับๆ ถ่ายๆ ได้ภาพชัดๆ สวยๆ ก็พอแล้ว)
อยากให้อธิบายข้อมูลพวกนี้ให้หน่อยนะคะ

1.มาโคร 1 cm,8 cm,10 cm มันคืออะไรหรอคะ มันเกี่ยวกับความชัดหรือเปล่า
2.พาโนรามา คืออะไร ทำไมเห็นรีวิวบางท่านเป็นภาพยาวๆ จำเป็นสำหรับการถ่ายรูปแบบไหน
3.ระหว่างกล้องที่ใช้ถ่านกับแบต อันไหนมันดีกว่ากันคะ (อันนี้เป็นประเด็นที่หาคำตอบที่แท้จริงไม่ได้สักกะที)

สุดท้ายขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบมากๆนะคะ จะตอบแทนด้วยกิฟให้ค่ะ^ ^

ปล.ขอโทษทีนะคะ ลงรูป Canon A490 ผิดอันนะคะ- -

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 53 19:32:10

จากคุณ : กิมจิจังงัง
เขียนเมื่อ : 11 เม.ย. 53 19:27:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com