Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอากล้อง DSLR มาถ่าย VOD จะทำให้อายุการใช้งาน CCD และม่านชัตเตอร์ หมดเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ  

กำลังมองหากล้อง DSLR ครับ  มีอีกปัจจัยในการเลือกซื้อ มาขอความเห็น (นอกจากการหมุนจอ LCD ได้ที่ผมเคยถามความเห็นของในห้องนี้ไปแล้ว)   คือ ความสามารถในการถ่าย VOD ซึ่งเป็นจุดขายตัวหนึ่งของหลายยี่ห้อ เช่น Canon 550D  ระดับ (HD) ที่โดนเด่นกว่า 450D และ 500D อย่างชัดเจน (ซื้อของเก่าจะได้มีเงินซื้ออุปกรณ์เสริม)

แต่เท่าที่ทราบมา CCD (หรือCMOS) และม่านชัตเตอร์ จะมีอายุการใช้งานอยู่ เป็นจำนวนครั้งที่ทำงาน เท่าที่อ่านกระทู้ดู ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย (ปกติแอบอยู่ที่ห้องสินธรครับ)

สงสัยครับว่า ถ้าเราเอามาถ่ายบ่อยๆ เช่นทริปละ 5-10 นาที มันจะทำให้อายุการใช้งานอุปกรณ์เหล่านี้ลดลงอย่างมากหรือเปล่า ครับ เพราะว่า CCD และม่านชัตเตอร์ ต้องทำงานตลอดเวลา มีสถิติเปรียบเทียบมั้ย เช่น ถ่าย VDO 1 นาทีเท่ากับ การถ่ายภาพ x ภาพ  หรือว่ามีผล แต่น้อยมากจนไม่ต้องนำมาคิด

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ห้าแต้ม
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 53 14:20:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com