Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำซื้อกล้อง Compact เน้นถ่าย มาโคร ครับ  

สวัสดีครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำกล้อง Compact  เน้นถ่ายภาพ มาโคร คือจะนำมาถ่ายพระเครื่องเป็นหลักครับ และถ่ายเวลาไปเที่ยวบ้างแต่ก็ไม่บ่อย ที่ลองหาข้อมูลเทียบๆกันดูก็มีหลายรุ่นแต่ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไรเลยมาขอคำแนะนำข้อมูลและให้ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ ที่ดูข้อมูลไว้ก็มี

1. Ricoh CX3  ชนิดของเซลรับภาพ  CMOS , Optical Zoom   10.7x , Digital Zoom   4.8x , เลนส์  28-300 mm , ระยะโฟกัสปกติ  30 cm , มาโคร 1 cm , รูรับแสง F3.5 - F5.6  อันนี้ก็เป็นตัวใหม่เท่าที่ลองอ่านดูหลายท่าบนบอกว่า Ricoh ถ่าย มาโครได้ชัดดี

2. CANON G11 Hi-End  เซลรับภาพ  CCD , Optical Zoom   5x , Digital Zoom   4x , เลนส์  28 - 140mm , ระยะโฟกัสปกติ  50 cm , มาโคร 1 cm , รูรับแสง F2.8 - F4.5  ตัวนี้ก็ชอบครับเคยดูไว้ชอบนิดๆ  แต่ตอนนี้ต้องการใช้ ถ่าย มาโครซึ่งดู ก็ถ่ายได้แต่ไม่รู้จะดีกว่าตัวอื่นไหม

3. CANON SX 200IS รุ่นใหม่  เซลรับภาพ  CCD , Optical Zoom   12x , Digital Zoom   4x , เลนส์  28 - 336 mm , ระยะโฟกัสปกติ  40 cm , มาโคร 0 cm , รูรับแสง F3.4 - F5.3    ตัวนี้สเปคดูหน้าสนใจ มาโคร 0 cm ดูเหมาะกับงานถ่ายภาพที่สุงกว่าตัวอื่นหรอเปล่า...

4. Ricoh CX2 อันนี้ก็สเปคพอๆกับ Ricoh CX3

5. Ricoh Caplio GX200 ! Compact Hi-End ตัวนี้ก็ได้แต่ราคาสูงไป

6. Canon PowerShot A495  เซลรับภาพ  CCD , Optical Zoom   3.3x , Digital Zoom   4x , เลนส์  37 - 122 mm , ระยะโฟกัสปกติ  30 cm , มาโคร 1 cm , รูรับแสง F3.0 - F5.8  ตัวนี้ก็ถ่ายได้ราคาก็ถูกดี แต่คุณภาพของการถ่าย  มาโคร จะดีเท่าตัวบนๆไหม

จริงๆอยากได้ DSLR สนใจ 500D แต่คงได้แค่ตัวกล้องงบไม่พอซื้อ เลนส์ Macro ก็ขอคำแนะนำในการตัดสินใจด้วยครับ หรือใครมีทางเลือกอื่นๆแนะนำก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Dark Matter
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 53 18:14:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com