Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการถ่าย Protrait ว่าด้วยเรื่องการชดเชยแสงครับ(มีรูประกอบ)  

สวัสดีครับน้าๆห้องหนอนทุกท่าน ... เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสถ่ายพร๊อตเทต
น้องๆหลายคนที่ไปร่วมทริป"เกาะเกร็ด"ที่ผ่านมา พอกลับมาดูรูปล้ว รู้สึกเลยว่า "พลาด"
ช่วงหลังๆผมมักจะถ่ายติด "UNDER"  อาจเป็นเพราะอยากได้ สีเข้มๆของภาพมั๊งครับ

แต่เท่าที่ลองเปิดภาพดู การถ่ายติดอันเดอร์ในส่วนของการถ่ายพร๊อตเทต ไม่ได้ช่วย
ทำให้ภาพสวยขึ้นเลย ตรงกันข้ามกับทำให้ภาพดูไม่สดใส สีตุ่นๆ ไม่ชวนมองเลย

จึงอยากรบกวนน้าๆช่วยแนะนำประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ เพื่อผมและเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน
จะได้ทำความเข้าใจหลักในการถ่ายภาพพร๊อตเทต .. ได้บ้างอ่ะครับ
เช่น หลักการถ่ายพร็อตเทต น่าจะชดเชยแสง อย่างไร ต้องชดเชยแสงแฟลชหรือไม่
เข้าใจครับว่าการถ่ายภาพทุกอย่างจะไม่มีหลักตายตัว แต่อยากทราบว่า
โดยส่วนใหญ่แล้ว การถ่ายพร็อตเทต น่าจะวัดแสง และชดเชยแสงหรือไม่อย่างไร

ขอบคุณมากๆครับ ... ผมมีรูปประกอบมาให้น้าๆช่วยแนะนำให้อีกทีครับ

จากคุณ : Bigfun
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 53 13:26:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com