Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เข้ามาเตือนคนที่จะนำกล้องใต้น้ำไปลงน้ำค่ะ  

สำหรับคนที่จะหยิบกล้องใต้น้ำไปจุ่มน้ำนะคะ ขอเตือนว่านำไปให้ที่ร้านหรือศูนย์เช็คก่อนนะคะว่ายางที่ซีลกันน้ำเข้าอ่ะ มันเสื่อมรึยัง ไม่งั้นจะเป็นแบบเรานะ แง แง แง T_T
เริ่มด้วยว่า.. ได้ข่าวว่าที่หมู่เกาะสุรินทร์มีปะการังน้ำตื้นสวยเป็นอันดับหนึ่งของไทย ไม่รอช้า ก็ยืมกล้องใต้น้ำของเพื่อนไปถ่ายค่ะ รุ่น mju 850 sw ยี่ห้อOlympus
เพราะอยากเก็บภาพสวยๆ พร้อมกิจกรรมใต้น้ำกับเพื่อนๆ มาชื่นชมบ้างอะไรบ้าง

พอวันแรกก่อนลงน้ำก็นำกล้องคล้องกับเสื้อชูชีพให้เรียบร้อย ป้องกันไม่ให้หล่นจ๋อมไปใต้ท้องทะเล
โห...นี่ไกด์บอกว่าแค่ออเดิร์ฟของปะการังที่นี่ ยังน่าตื่นตาตื่นใจขนาดนี้ ไอ้เราก็เปิดกล้องทันที ถ่ายได้ 2 รูปเท่านั้นแหละ เปิดกล้องได้ 2-3 นาทีมั้ง เอ๊ะ กล้องดับซะงั้น เปิดเท่าไรก็ไม่ติด เป็นไรฟะ แบตหมดเหรอ ไม่เปงไร ไม่ถ่ายก็ได้

พอขึ้นฝั่ง ก็รีบนำแบตไปชาร์จทันที (ตอนที่เปิดกล้องก็เห็นน้ำเปียกแบตแล้วล่ะ แต่ก็ยังปลอบใจตัวเองว่า คงเป็นน้ำจากมือเราที่ไม่ได้เช็ดก่อนเปิดกล้อง)แต่พอเอาแบตกลับมาใส่กล้องเหมือนเดิม ปรากฎว่าไฟแฟลชติดแบบค้างไม่ดับเลยอ่ะ กล้องก็เปิดไม่ติด ไหงเป็นงี้ล่ะ ไม่ใช่กล้องตัวเองนะ อย่ามางอแงสิ
ใจตุ๊มๆ ต่อมๆ เกรงใจเพื่อนเจ้าของกล้องก็เกรงใจ กลัวค่าซ่อมก็กลัว
โอยยยย เก็บไว้ในใจไม่บอกให้เพื่อนร่วมแก๊งค์เซ็งไปด้วย เหลืออีกสองวันพยายามไม่คิดเรื่องนี้ ก็สนุกให้เต็มที่เลย
พอกลับมากทม. ส่งไปซ่อมที่ power buy โดยเค้าจะส่งไปศูนย์ Olympus ให้ โดยทาง power buy แจ้งว่าถ้าค่าซ่อมไม่เกิน 1500 บาท เค้าจะซ่อมให้เลย โดยไม่โทรมาขออนุญาตจากเราก่อน เราก็โอเค
แต่.........พอผ่านไป2 อาทิตย์ วันนี้ทางศูนย์โทรมาแจ้งว่าค่าซ่อม แต่นนนน แตนนนน แต๊นนนนนนนนน 10,915 บาทค่ะ
เรา: โห ทำไมมันแพงจังคะ
โอลิมปุส : ยางซิลหมดอายุค่ะ กันน้ำไม่ได้ ทำให้น้ำเข้าเครื่องต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดและอะไหล่ทั้งหมดเลยค่ะ ซ่อมมั้ยคะ
เรา : คงไม่ซ่อมอ่ะค่ะ เพราะซื้อใหม่น่าจะคุ้มกว่าแล้วทำยังไงถึงจะรู้คะว่ายางซีลหมดอายุ
โอลิมปุส : ยางซิลจะหมดอายุทุกๆ 6-7 เดือนค่ะ ทางที่ดีควรเช็คทุกครั้งก่อนนำลงน้ำเพื่อความแน่นอนค่ะ
จบการสนทนาเพียงเท่านั้น ทิ้งไว้แต่ความคิดว่าจะบอกเพื่อนยังไงไม่ให้เสียน้ำใจกัน แล้วจะรับผิดชอบกับความผิดของตัวเองยังไงดี  ...โอย เครียด....มีเรื่องเสียตังค์อีกแย้วววว
ตอนนี้ก็เข้าไปดูรุ่นอื่นๆ 550WP Olympus คุณสมบัติใกล้เคียงกัน เผื่อจะซื้อคืนให้เพื่อน เอ๊ะ หรือว่าจะบอกเพื่อนเจ้าของกล้องให้ช่วยแชร์ ก็ไม่ควรนะ เพราะเค้าไม่ได้เอาไปจุ่มน้ำนี่นา เราตังหากล่ะ เอ๊ะ แต่มันเป็นที่ยางซีลมันหมดอายุเองนะ เราไม่ได้ตั้งใจ โอยยย คิดไม่ตก กลัวเสียเพื่อนด้วย
เสียตังค์อ่ะ ไงก็ต้องเสีย แต่ก็นั่นละนะ เฮ้ออออออออ คิดไม่ออก
แต่ก็แอบถามเพื่อนนะว่าซื้อกล้องมานานรึยัง เพื่อนบอกว่าซื้อมา 1 ปีครึ่งแล้ว ไม่เคยเปลี่ยนซีลหรือมีอาการอะไรเลย

ช่วยเตือนๆ คนที่จะนำกล้องลงน้ำด้วยนะคะ ว่าให้เช็คให้ชัวร์ ไม่งั้นจะเจอแบบเรา T_T

จากคุณ : gussen
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 53 16:27:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com