Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** แนะนำกล้อง compact ทีค่ะ เน้นถ่าย review หรือถ่าย lookbook ***  

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าไม่ได้อยู่ไทยค่ะ ตอนนี้อยากได้กล้อง compact ราคาไม่แพง เพราะมีกล้องใหญ่แล้ว แต่เวลาจะถ่ายรีวิวอาหาร เสื้อผ้า เครื่องสำอาง น้ำหอม บลาๆ หรือถ่ายตัวเองไปลง lookbook มันช่างยุ่งยาก เพราะเราไม่มีขาตั้ง แถมไม่มีเลนส์มาโครด้วย (คือมีแต่ kit หลายปีแล้วไม่งอกเงยเลย อยู่ไงก็อยู่งั้น น่าเศร้า) ปกติพกเจ้าอีห้าร้อยเวลาไปเที่ยว หรือไปปาร์ตี้บ้านเพื่อนค่ะ แต่เวลาจะถ่ายรีวิวต่างๆ มักจะใช้ iPhone ถ่าย เราใช้ตัว 3G ซึ่งกล้องก็นะ อย่างที่รู้ๆกัน

ด้วยเหตุผลทั้งหมดทั้งมวลที่พล่ามมานี้ ทำให้อยากได้กล้อง compact มาไว้
ใช้ค่ะ เงื่อนไขอันแรกเลยก็คือ ต้องสามารถถ่ายภาพมาโครได้ดีพอสมควรเลย เพราะจปส.หลักไว้ถ่ายทำรีวิวต่างๆ สองราคาต้องไม่แพงมาก ตอนนี้อยู่ออสเตรเลีย ก็อยากได้ที่ราคาไม่เกิน $120 aud เป็นอย่างมากค่ะ ส่วนคุณสมบัติอื่นๆเราไม่แน่ใจ เพราะพอมีกล้องตัวแรกก็เป็น dslr เลยอะค่ะ ไม่ค่อยคุ้นกับ compact เท่าไหร่ งืมม อยากได้ที่จับถนัดๆอะค่ะ หรือมีกันสั่น เพราะเวลามีใครฝากให้ถ่ายรูปด้วย compact ทีไร มือสั่นทุกทีเลย ไม่ค่อยชิน แล้วเรื่องแบทนี่อยากได้แบบมีแบทก้อนมาให้ ไม่ชอบแบบถ่าน แต่เข้าใจว่าพวกรุ่นถูกๆส่วนมากใช้ถ่านใช่มั้ยคะ

อ้อ เท่าที่สำรวจราคาตอนนี้นะ สำหรับที่นี่ fuji และ samsung จะลดบ่อยอะค่ะ บางรุ่นขายไม่เกิน $100 ถมไป บางทีลดกระหน่ำๆหน่อย ก็ขายช่วง 80 ปลายๆ ถึง 90 ต้นๆ ราคาน่าซื้อมาก แต่ไม่แน่ใจว่าตัวไหนจะตรงกับจปส.ของเรามากสุดน่ะค่ะ ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะน้าๆทั้งหลาย

จากคุณ : เทเลทับขี้
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 53 23:02:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com