Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Stop !!! หยุด หยุด หยุด ถ้าไม่หยุด..ตรูจะยิงเอ็งด้วย flash นะเฟร้ยยย..!!  

สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ น้าๆ ป้าๆ ชาวห้องกล้อง  smile

ขลุกอยู่ในห้องย่อยซะเป็นส่วนใหญ่ ( จริงๆ ก็ตลอดแหร่ะ  ฮ่าฮ่าฮ่า )

คราวนี้ขอออกมาแชร์ที่ห้องรวม  เพราะคิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับมือใหม่ๆ ด้วย (ผมก็ใหม่ครับ)

สืบเนื่องจากได้เคยเข้าไปอบรมเรื่องแฟลชมา เมื่อไม่นานมานี้ ทำให้ผมได้ความรู้ใหม่ว่า แฟลชก็มี speed (ผมคิดเอาเอง)

ผมเคยได้ยินมาบ่อยๆ ว่าถ้าต้องการถ่ายเพื่อหยุดการเคลื่อนไหวให้ใช้แฟลชช่วย  ซึ่งผมเข้าใจผิดมาตลอดว่ายิงไปเหอะ หยุดแน่ๆ  exclaim  

แต่...บางครั้งทำไม มันไม่หยุดอ่ะ เป็นงง ครับ เป็นงง เพิ่ม shutter speed ก็ไม่อยู่  เพิ่มกำลัง flash ก็ไม่ได้   yuck  

วันนี้ผมเลยเอาความรู้ที่เก็บเกี่ยวมาได้  มาแชร์ให้ทุกท่านได้รู้กัน  

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะด้วยนะครับ  แล้วผมก็มีคำถามที่คาใจอยากจะถามด้วย   smile

จากคุณ : Mr.ดาวเรือง
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 53 22:57:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com