Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาขอบคุณ + ขอคำแนะนำเรื่องไฟล์ raw ค่ะ  

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ ...

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9392986/O9392986.html#16

ในที่สุดก็ไปซื้อ S90 มาแล้วค่ะ ถ่ายออกมาสีสวยถูกใจมากเลย ขอบคุณทุกคนมากนะคะที่ช่วยแนะนำ ^ ^

แต่ทีนี้เราสงสัยเรื่องไฟล์ RAW นิดหน่อย
จากที่เราเข้าใจ ไฟล์ RAW คือไฟล์ดิบ ที่เราเอามาปรับแต่งได้ แต่ระหว่าง ไฟล์ RAW+JPEG กับ ไฟล์ RAW นี่ต่างกันยังไงคะ

ถ้าเราถ่ายรูปมา เป็นแบบไฟล์ RAW เวลาจะแปลงไฟล์นี่ควรใช้โปรแกรมอะไรที่ไฟล์จะออกมาแล้ว ขนาดเล็ก + รายละเอียดหายไปน้อยที่สุดดีเอ่ย

แล้วอยากทราบว่าเวลาซื้อเมมกล้อง ควรซื้อยี่ห้อไหนดีคะ แล้วขนาดประมาณไหนดี เพราะที่ได้แถมมาแค่ 2GB เอง
สำหรับเวลาไปเที่ยวทริปต่างๆ แล้วถ่ายรูปเก็บเอาไว้ + ถ่ายวีดีโอนิดหน่อย ควรซื้อความจุที่เท่าไหร่คะ

ปล. ถ้าเราไม่ได้จะเอารูปที่ถ่าย มาปรับแต่งแบบจริงจัง แค่แก้ด้วยโฟโต้ชอปนิดๆ หน่อยๆ ตั้งค่า S90 ให้ถ่ายเป็น JPEG จะแปลกมั๊ยเนี่ย 555
สีสันของรูปจะแตกต่างกันมากมั๊ยคะ

จากคุณ : ว่าที่คุณแม่มือใหม่
เขียนเมื่อ : 26 มิ.ย. 53 03:42:07 A:58.64.83.210 X: TicketID:267841

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com