Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องขอบม่วงค่ะ  

วันนี้ลองเอา 50/f1.8 ไปถ่ายค่ะ แล้วเจอภาพนึง ขอบม่วงชัดและเด่นมาก ในขณะที่
ภาพอื่นไม่มี จริงๆบลูไม่เคยเจอขอบม่วงเลยค่ะ เลยสงสัยว่าขอบม่วงเนี่ยเกิดจาก
อะไรคะ แล้วปัยหามาจากเลยส์ หรือจากกล้องคะ

เพราะตั้งแต่ถ่ายมาเพิ่งเจอเนี่ยแหละค่ะ
อันนี้ภาพที่เจอขอบม่วงค่ะ อยุ่ที่มุมของแสงด้วยหรือเปล่า เพราะภาพอื่นไม่มี

จากคุณ : บลูดานูป
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 53 12:19:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com