 |
ความคิดเห็นที่ 5 |
แพงไป????
เอาแค่กล้องที่ช่างเขาจะเอารับงาน ผมว่า ราคารวมๆแล้ว ไม่น้อยกว่า 40,000 บาท
ถ้าคุณแม่ฯ จะประหยัด .. ถ่ายทำเอง ลงทุน 40,000 ไม่นับค่าเสียเวลาในการเรียนรู้ และค่าเสียโอกาสที่จะขายของได้
ถามว่า .. เมื่อไหร่จะถอนทุน
ถ้าคิดแค่ราคากล้อง .. หมายความว่า ต้องถ่ายสินค้าไม่น้อยกว่า 1,000 ชิ้น ใช้เวลาในการถ่ายต่อเนื่อง ***ไม่น้อยกว่า 50 ชั่วโมง***
ถ้าเอาตามที่ช่างภาพนั้นบอก หมายความว่า ถ้าไม่อยากเสียเงินค่าจ้างช่างภาพ ก็ต้องเสียเงินซื้อกล้อง + เลนส์ดีๆ 40,000 (เอาจริง แพงกว่านั้น) เสียเวลา 10 วัน (วันละ 5 ชั่วโมง) เพื่อถ่ายสินค้า 1,000 ชิ้นขึ้นไป
คุ้มไหมครับ 
จะทำค้าขาย ต้องระวังต้นทุนแฝงพวกนี้ให้ดีๆ
อย่าเอา ค่าแรงตัว(ซึ่งฟรี) เป็นที่ตั้ง .. โลกแห่งความจริง ทุกอย่างต้องจ่ายเสมอ อย่าคิดว่า เวลาที่เสียไป ไม่มีค่า .. มันแพงกว่าที่คิด อย่าไปทำในสิ่งที่ไม่ใช่ความชำนาญของเรา ... มันแพงกว่าที่ฝัน
ทำในสิ่งที่เราชำนาญ .. ขายอัญมณี เครื่องประดับ .. ดีกว่าครับ
จากคุณ |
:
แมวเหมียวพุงป่อง
|
เขียนเมื่อ |
:
23 ก.ค. 53 09:23:40
|
|
|
|
 |