Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

###### ชวนน้าๆแปะรูปประจำสัปดาห์ หัวข้อ "หมา" ######  

หนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอน

สวัสดี ครับน้าๆชาว
กระทู้แปะรูปประจำสัปดาห์ มาประจำการอีกครั้ง คราวก่อนเอาใจคนรักแมว คราวนี้ขอเรื่องหมาๆบ้างนะครับ
อย่างไรแล้วก็อย่าลืมมาแจมรูปกันนะครับ

กฎ กติกามารยาทในการโพสต์กระทู้ประจำสัปดาห์ (ขอความกรุณาอ่านครับ)
------------------------------------------------
1. ขนาดไฟล์ไม่เกิน 200K
2. แปะกัน "คนละ 1 รูป" เพื่อไม่ให้กระทู้โหลดเกินไปครับ ถ้าเกินมาจะขออนุญาตเลือกให้ครับ
3. กระทู้นี้เน้นแปะภาพแจมกันตามโจทย์ครับ งดการติชมนะครับ
4. กระทู้นี้ไม่ใช่การประกวดใดๆ กรุณาอย่าเครียดนะคร๊าบบบบ...
5. ไม่จำกัดยี่ห้อ รุ่น และแบบ ของกล้องนะครับ

***** หัวข้อของสัปดาห์นี้ "หมา" ครับ *****

สุนัข หรือเรียกว่า หมา (อังกฤษ: Dog) เป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยน้ำนมหลายชนิดหลายสกุลในวงศ์ Canidae ออกลูกเป็นตัว ลำตัวมีขนปกคลุม มีเขี้ยว 2 คู่ เท้าหน้ามี 5 นิ้ว เท้าหลังมี 4 นิ้ว ซ่อนเล็บไม่ได้ อวัยวะเพศของตัวผู้มีกระดูกอยู่ภายใน 1 ชิ้น ที่ยังคงเป็นสัตว์ป่า เช่น หมาใน (Cuon alpinus) ที่เลี้ยงเป็นสัตว์บ้าน คือ ชนิด Canis lupus familiaris สุนัขเป็นสัตว์ที่มีหลายพันธุ์ เช่น ลาบราดอร์, โกลเด้น, ชิวาวา และอีกมากมาย มีทั้งขนาดเล็กและใหญ่ ดุและไม่ดุ พันธุ์ที่มีขนาดใหญ่ เช่น โกลเด้น ลาบราดอร์ ที่มีขนาดเล็ก เช่น ชิวาวา ชิสุ ส่วนที่ดุ ได้แก่ ร็อดไวเลอร์ อัลเซเชียน สุนัขแต่ละพันธุ์จะมีนิสัยแตกต่างกัน

สุนัขพัฒนามาจากสัตว์กินเนื้อและล่าเหยื่อ ดังนั้นวิวัฒนาการของฟันสำหรับเคี้ยวเนื้อและกระดูกจึงยังคงมีอยู่ รวมทั้งการมีประสาทดมกลิ่นและตามล่าเหยื่อที่ดีมาก นอกจากนี้สุนัขยังมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรงทำให้วิ่งได้เร็วและเร่งความเร็วได้เท่าที่ต้องการ ลักษณะการเดินของสุนัขจะทิ้งน้ำหนักตัวบนนิ้วเท้า ซึ่งส่งผลให้สุนัขเคลื่อนไหวได้คล่องแคล่วกว่าสัตว์ชนิดอื่น นอกจากนี้สุนัขยังมีสัญชาตญาณในการทำงานเป็นกลุ่ม ดังนั้นสุนัขจึงสามารถล่าสัตว์ที่มีขนาดใหญ่กว่าได้อย่างมีประสิทธิภาพ
-จากวิกิพีเดียครับ-

------------------------------------------------

ครั้ง หน้าจะเป็นหัวข้อ "แปลก"

***********************  ป.ล. อย่าลืมช่วยกดเข้าคลังกระทู้ด้วยนะครับ เราจะได้เก็บไว้ดูกันนานๆ smile ***********************
หนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอนหนอน

จากคุณ : Rolling Green Melon
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 53 11:41:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com