Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

DIY helicoid version 2 ครับ  

เรื่องของเรื่องคือผมไปได้ dallmeyer มาราคาถูกมากๆ
แต่ไม่มี helicoid ก็เป็นที่มาของเรื่อง
(ถึงแม้ว่าสุดท้ายภาพที่ออกมาจะไม่ดี เพราะเลนส์มันสภาพแย่ไปหน่อยก็ตามครับ ก็ไม่เป็นไรครับ)
มาดูกันดีกว่าครับ

ภาพแรกเป็นโครงสร้างคร่าวๆครับ
อุปกรณ์ก็คล้ายๆเดิมครับ แต่คราวนี้ใช้ท่อ PVC 1 1/2 นิ้วครับ

สีน้ำเงินก็คือท่อ PVC ตัวนอก
สีน้ำตาลคือท่อ PVC เกลียวตัวใน
สีแดงคือน๊อต    
  - ด้านบน ยึดเลนส์เข้ากับ PVCเกลียวตัวใน
  - ด้านล่าง เอาไว้เกี่ยวไม่ให้ท่อ PVC สีน้ำเงินไม่ให้มันหลดออก แต่น๊อตก็ต้องไม่ยาวเกิน เพราะต้องการให้ท่อ PVC สีน้ำเงินมันหมุนได้ด้วยครับ
สีม่วงคือแกน เอาไว้ให้เกลียวมันไต่ขึ้นลงครับ
สีำดำคือ mount nik reversal ring เพราะราคามันถูกที่สุด
พอดีผมมี oly กับ หนอน nik ก็เลยเป็นคำตอบที่ดีเลยครับ

กลไกการทำงานคือ
หมุน PVC ตัวนอก(สีน้ำเงิน) แล้วไปหมุนเกลียว PVC เกลียวตัวใน(สีน้ำตาล)
แล้ว PVC เกลียวตัวใน(สีน้ำตาล) จะเคลื่อนตัวไปตามแกน (สีม่วง)

จากคุณ : ใต้ต้นหญ้า
เขียนเมื่อ : วันแม่แห่งชาติ 53 13:45:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com