Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . - เครียดปัญหาเรื่องสิ่งแปลกปลอมในเลนส์จากฝีมือ...... - . . .  

ยาวหน่อยนะครับ

เรื่องเริ่มต้นประมาณเดือน กรกฎาคม 2552

12-60 ผมเคยมีอาการรูรับแสงค้างส่งเข้าศูนย์ฯ JJ เสียค่าซ่อม 3,xxx บาท

ตอนที่ไปรับเลนส์คืนมา อาจจะเป็นเพราะผมพลาดเองด้วย เพราะเช็คแค่อาการรูรับแสงว่าปกติดีหรือเปล่า อย่างอื่นไม่ได้เช็ค

หลังจากรับเลนส์มาใช้งานไป 1 สัปดาห์มาสังเกตเลนส์ดีๆ ดู ก็เจอสิ่งแปลกปลอมคล้ายๆ หยากไหย่ อยู่ภายใน (ภาพซ้าย) (ไม่ใช่ราแน่นอนครับ เพราะบางทีเคลื่อนที่ได้นิดๆ)

(ถ้าน้า R-Cha กะน้าน้อย ลิง ดำ ยังจำได้ผมเลยให้ดูตอนไปทริบสวนนครเขื่อนขันธ์)

แต่ซ้ำร้ายกว่านั้นคือกระจกด้านข้างของเลนสืมีรอยร้าว (ภาพขวา) ขอสาบานว่าหลังจากได้เลนส์กลับมาไม่ได้เอาไปกระแทกหรือทำตกที่ไหนเลย

เลนส์ยังอยู่ในประกัน 3 เดือนหลังซ่อม แต่ต้องอาการเดิมคือรูรับแสงค้าง ผมไม่กล้าเอาไปให้ศูนย์ดู เพราะเดี๋ยวหาว่ารอยร้าวแอบไปทำร้าวเพิ่มแล้วเอามาซ่อมฟรี + ติดว่าผมมีงานต้องถ่ายรูป ต้องใช้เลนส์ + รูปที่ได้จากเลนส์ก็ไม่ได้มีร่องรอยอะไร เลยทนใช้มาเรื่อยๆ

จนผมลืมไปบ้าง เวลาเช็ดเลนส์ก็เห็นบ้างแต่ไม่ได้คิดอะไรมาก

จนเดือนที่แล้วมีงานที่ผมไปถ่ายรูปย้อนแสงบ่อยๆ รูปที่ได้มันฟุ้งเป็นก้อนจางๆ ครับ ที่จุดเดียว ตำแหน่ง หลายรูปเลย ผลจากสิ่งแปลกปลอมคงโผล่ตอนนี้ จริงๆอาจจะโผล่มานานแล้วแต่ผมไม่ได้สังเกต

คงถึงเวลาต้องกำจัดมันไปแหละครับ + ผมอยากเปลี่ยนกระจกที่เป็นรอยด้านข้างด้วย เพราะมีผลทางจิตใจเวลาเห็นแว่บ T_T

ผมจะจำใจส่ง JJ อีกรอบดี แต่ก็กลัวราคาซ่อมมหาโหด + ของแถมที่อาจจะได้เพิ่มมาอีก

หรือส่งร้านดังฟอร์จูนดี แต่กลัวกระจกที่เค้ามีไม่ได้คุณภาพเมหือนของเดิมครับ

จริงๆ อยากรู้ค่าเปลี่ยนกระจกที่ JJ อ่ะครับว่าประมาณเท่าไร - -\

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 53 23:27:16

จากคุณ : Dont Be Serious
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 53 23:26:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com