Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.....สงสัย CPL Filter เป็นชิ้นเลนส์ 2 ชั้น หรือชั้นเดียวครับ.....  

วันนี้มีโอกาสได้ CPL Filter มาจากเพื่อนครับ ก็กะจะเอามาลองใช้ดู

มีสิ่งนึงที่เพื่อนเน้นมากๆคือ อย่าเอาไปโดนน้ำแบบแช่ หรือ เปียกโชกๆ (โธ่ ผมไม่ทำหรอก) เพราะ CPL เป็นชิ้นเลนส์ 2 ชั้น ถ้าน้ำเข้าไป แล้วเกิดคราบด้านใน จะเอาออกไม่ได้

เลยเกิดความสงสัยครับ พยายาม search ก็แล้ว ทั้งภาษาไทย อังกฤษ เข้าเวปผู้ผลิตก็แล้ว ก็ยังไม่ได้คำตอบ แต่มาสะดุดคำตอบของกระทู้นึงที่น้าแมวเหมียวพุงป่อง (ขออนุญาตเอ่ยนามนะครับ) ตอบไว้ใน คห .5 ของกระทู้
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9648330/O9648330.html
เลยคิดเอาเองว่า เอ ที่ว่าเป็นชิ้นเลนส์ หรือ กระจก 2 ชั้น ก็อาจเป็นไปได้แฮะ หรือผมตีความผิดหว่า.............

ข้อสงสัยผมอาจจะดูเหมือนจะรู้ไปทำไม แต่ว่ามันอยากรู้จริงๆ ก็คือ ตกลงแล้วว่า ไอ้เจ้า  CPL Filter เนี่ยะ มันมีชิ้นเลนส์ 2 ชั้น หรือชั้นเดียวกันแน่ครับ ผมลองหมุนๆของที่มีอยู่ เหมือนมันมีแค่ชั้นเดียวเลย อาจจะเพราะใสมากก็ได้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ............ตกลงมันมีชิ้นเลน 1 หรือ 2 ชั้นกันน๊า..............

จากคุณ : NJ THE KOP
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 53 22:53:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com