Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาถ่ายภาพคลื่นแสงสเปคตรัม (Spectrum) กันเถอะ

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกหมู่เฮาชาวหนอน

ค่ำนี้ว่างๆครับเลยมาแนะนำให้ชาวหนอนถ่ายภาพคลื่นแสงสีรุ้ง (Spectrum) กันหนุกๆ

ไอเดียเริ่มต้นมาจากคุณ NJ THE KOP ที่ตั้งกระทู้ถามเรื่อง สงสัย CPL Filter ... ในห้องรวมนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9762631/O9762631.html

ผมไปแสดง คห. + แปะภาพตัวอย่างเอาไว้หน่อยนึงก็เลยนึกสนุกถ่ายเล่นๆดูอีกหลายภาพ

อุปกรณ์เริ่มต้นง่ายๆครับ  คือต้องมีจอ LCD / วัสดุที่ทำจากพลาสติก / Filter PL หรือ C-PL แล้วก็กล้องครับ

ส่วนของจอ LCD นั้น  เราใช้เพื่อสร้าง Polarized ของแสงสีขาวขึ้น
( ทำภาพสีขาว เปล่าๆ ขึ้นมาภาพนึงเป็นพื้นหลังครับ)

จากนั้นก็หาอะไรก็ได้หนุนเป็นแท่นขึ้นมาให้ถึงระดับของจอ

จากนั้นก็หาผลิตภัณฑ์พลาสติกใส/ขุ่น  จะเป็นภาชนะ / ชิ้นส่วน อะไรก็ได้ครับที่ทำจากพลาสติกจะให้ผลที่ดีในการถ่ายภาพคลื่นแสง Spectrum

ว่าแล้วก็ลองถ่ายภาพมาดูเป็นตัวอย่างก่อนเลย 1 ภาพ

จากคุณ : ตอสระอือ
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 53 20:08:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com