Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สนใจกล้องดิจิตอลของ Canon กับ Panasonic แต่เลือกไม่ถูกค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

กล้องตัวแรกที่จะซื้อเองค่ะ งบ 1 หมื่นบาท (+/- นิดหน่อย)
มีคนแนะนำให้ซื้อรุ่นที่เป็นรุ่นใหม่ล่าสุด ซึ่งเลือกไม่ถูกระหว่าง

Canon IXUS 300HS (ราคาร้านหิ้วไม่ถึงหมื่นค่ะ)
Panasonic FX75 (ร้านหิ้วไม่มีรุ่นนี้ แต่ราคาเกินหมื่นไปไม่มาก)

ทางเลือกอื่นๆ รุ่นรองลงมา
Canon IXUS 200is
Canon IXUS 130is
Panasonic FX68
Panasonic FH3
Panasonic FH20
Panasonic ZR1

เป็นคนชอบสีสันสดใสค่ะ เน้นถ่าย auto กับ macro ค่ะ แต่ก็อยากลองหัดถ่ายแบบปรับอะไรเองดูบ้าง แล้วก็อยากถ่ายกลางคืนสวยๆ ค่ะ

บางเสียงให้เริ่มต้นที่กล้องราคาไม่แพงก่อน เก่งแล้วค่อยซื้อกล้องดีๆ แต่บางคนก็บอกให้ซื้อดีๆ ไปเลยแล้วหัดถ่ายให้ดีให้ได้ พี่ๆ น้าๆ ว่าไงกันคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : =T.T=
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 53 05:30:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com