Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยพิจารณาเรื่องกล้องคอมแพคหน่อยค่ะ (มีกล้องอยู่แล้ว แต่อยากได้ใหม่ค่ะ){แตกประเด็นจาก O9810228}

ตอนนี้มีกล้องอยู่ตัวหนึ่ง Panasonic Lumix DMC FZ30
(ขออนุญาตก๊อปปี้ข้อความจากกระทู้เดิมที่เคยตั้งนะคะ)

เป็นคอมแพค แต่ตัวใหญ่ มีเลนส์หลายตัวอยู่ในกล้องค่ะ ข้อดีของกล้องนี้คือซูมได้ไกลค่ะ แต่เวลาไปไหนไกล ๆ เดินเขานี่ค่ะ มันหนักมาก

ส่วนถ่านจะเป็น Li-ion มีสำรอง 1 ก้อน ใช้จริง 1 ก้อน เก่ามากแล้วล่ะค่ะ  สองก้อนนี่ใช้วันเดียวหมดเลยนะคะ
ถ้าไม่มีที่ชาร์ตนี่ตายเลย วันต่อมาไม่ได้ถ่ายหรือถ่ายได้จริงๆแค่ไม่ถึงครึ่งวัน (แบตเสื่อมด้วยมั้งมันเก็บไฟได้แป๊บเดียวค่ะ ใช้มาหลายปีละ) คือสรุปแบกหนักไปฟรี ๆ รูปก็ไม่ได้ แถมเหนื่อยอีก  เลยอยากได้กล้องตัวเล็ก ๆ แทน เวลาจะไปที่ ๆ มันลุย ๆ หน่อย จะได้หมดห่วงเรื่องกล้อง

อาจจะมีคนแนะนำให้เปลี่ยนถ่าน แต่จริงๆ อยากได้กล้องใหม่ด้วยค่ะ (อีกอย่างจอ LCD มันเจ๊งแล้วแหละ  ดูไม่ได้เลยค่ะ มองผ่านช่องมองภาพ แต่ช่องมองภาพมันก็มาจาก LCD ในตัวเครื่อง ไม่ใช่่ช่องมองภาพจริง ๆ ค่ะ (ไม่รู้อธิบายถูกหรือเปล่า  แหะๆ)

กล้องตัวนี้ ระยะไวด์ 35 (ใจอยากได้กว้าง ๆ กว่านี้ค่ะ) และมาโครหลังไม่ค่อยละลายเลย ถ่ายยากด้วยถ้าแสงน้อย(ต้องใช้แฟลช ซึ่งเปลืองถ่านอีก) อยากได้ที่ f น้อย ๆ จริงตัวที่มีอยู่ได้ถึง f 2.8  นะคะ
แต่ทำไมไม่เข้าใจว่าเวลาถ่ายหลังไม่ค่อยเบลอเลย ถ้าเทียบกับกล้องคอมแพครุ่นใหม่ๆ
(อาจเป็นเพราะใช้ไม่เต็มที่ ฝีมือไม่ถึง ไม่ได้ฝึก แต่เคยลองถ่ายแบบใกล้สุด ๆ เท่าที่กล้องใกล้ได้และฉากหลังนี่อยู่ไกลๆ มันก็ยังไม่ค่อยเบลอเลยค่ะ)

ก็เลยคิดว่าจะซื้อกล้องใหม่ ที่พอสะดวกหน่อย (ถ้าราคาไม่สูงมากก็ดีเนอะ แหะ  เพราะเห็นแทบจะทุกกระทู้ ถ้าถามถึงกล้องคอมแพคเห็นชอบเชียร์ S95 ไม่ก็ LX5,7)  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ กล้องใหม่อย่างน้อยฟังค์ชั่นต้องดีกว่าอันเดิม แหะๆ (แน่นอนอยู่แล้วล่ะ - -")

อ้อ..และก็จะถามเพิ่มเติม รุ่นเดิมที่มีอยู่นี้ถ้าเอาไปขายต่อ จะมีใครรับซื้อหรือเปล่าค่ะ  และราคาได้ประมาณเท่าไหร่  (แต่มันเก่ามากละ จอก็เสียด้วย) รู้สึกมันตกรุ่นและคงไม่มีใครอยากได้  
(แต่ใจจริงอยากขายเอาไปต่อทุนด้วยค่ะ)

อันนี้เป็นรูปกล้องรุ่นนี้นะคะ  เอามาจากในเน็ตค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : ข้าวตูมะพร้าวอ่อน
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 53 14:34:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com