Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กึ่ง Review กึ่ง Post รูป... เมื่อผมเอา 24-120-F4 Nano ไปถ่ายสาว ติดต่อทีมงาน

พอดีเพิ่งสอยมาพอดีเลยลองเอาไปถ่ายสาวครับ จะพูดถึง lens ตัวนี้ในทรรศนะของผม ว่าคนทั่วไปซื้อมาใช้บ้านๆ แบบผม lens ตัวนี้จะดีแค่ไหนอย่างไร

อันนี้ไม่ใช่การ review lens นะครับ เพราะผมไม่มีทั้งความรู้และความสามารถถึงขนาดจะไป review lens จริงๆจังๆได้ [สำหรับ review จริงๆ เขียนโดยมืออาชีพ แนะนำนี่ก่อนเลยครับ]
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=50758

กระทู้นี้เอาเป็นว่าผมมาเล่าสู่กันฟัง เป็นอีก 1 ความคิดเห็นนะครับ เผื่อใครสนใจตัวนี้อยู่

ผมเล็งตัวนี้ไว้นานแล้วตั้งแต่มันยังไม่ออก เพราะอยากหา Normal Zoom เหมาะๆ ไว้ใช้ ไม่อยากเอา 24-70 เพราะกลัวปัญหาซูมติดครับ ที่ผมใช้ส่วนใหญ่จะถ่ายคนครับ ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าเขานิยมละลายหลังเยอะๆ แล้วไอ้ F4 เนี่ยมันฟังดูไม่เยอะ พอเอามาใช้แบบนี้ถ่ายออกมาแล้วจะดูได้มากน้อยแค่ไหน

เอาละมาเข้าเรื่องดีกว่า

Lens ตัวนี้ดูคุณสมบัติแล้วเหมือนเกรด pro ครับ เพราะมี Nano Coating มีขอบทอง แต่ตัว body เป็นพลาสติกนะครับ (แต่พลาสติกแข็งแรงและไม่ก๊อกแก๊ก...) และผมว่าตัวนี้น่าจะไม่ Weather Seal เหมือน 24-70 / 16-35 / 14-24 / 17-55 ครับ ราคาปจบ ปกศ 49,900 ปกร 39,900 ครับ ถูกกว่า 24-70 ประมาณ หมื่นกว่าบาท (ปกศ 6 หมื่นกว่า ปกร 5 หมื่นต้นๆ)

หน้าตาตอน mount กับกล้องเป็นแบบนี้ ความหล่อแพ้ 24-70 ครับ แต่ผมว่ามันก็ดูสวยเหมือนกันนะ

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 53 00:08:02

จากคุณ : [...PhArAtOrN...]
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 53 23:19:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com