Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

D50000 กับ D7000 ต่างกันมากไหมครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ผมใฝ่ฝันอยากจะได้ กล้อง เอสแอลอาร์ สักตัวหนึ่งอะครับ ฝันมานานเกือบ 5 ปี แล้ว จนแล้วจนรอด ก็ยังไม่มีสักตัวหนึ่งใช่แต่ตัวเล็กคอมแพคธรรมดา  สมัยนั้น ถ้าจำไม่ผิด เอสแอลอาร์ออกมาแบบให้ซื้อกันได้ เช่น ตัว D 80 ราคา ก็   7-8 หมื่นบาท เลยไม่ได้สนใจแต่ตอนนี้ กล้อง เอสแอลอาร์ลดลงมาอย่างไม่เกรงศักดิ์ศรี และเป็นตัวทำตลาดได้ดีกว่ากล้องคอมแพคเสียอีก

ผมเลยเล็ง ว่าจะถอย เอสแอลอาร์ กล้องนิคอน D5000 นี้แหละ งบพอสู้ไหว พอลองมาค้นหาข้อมูล ที่ห้อง นี้ อ้าว ปรากฏว่า  D7000 คลอดออกมาให้เกิดกิเลส อีกแล้ว ราคา 5 หมื่นกว่าโอโฮ ก็เกิดความอยากได้ แต่ มานั่งคิดดูว่า เอ้  เจ้าของผู้ผลิต เขาจะหลอกพวกเราหรือเปล่า หลอกเอาออกมาขายหรือเปล่า เพิ่มตรงนั้น นิดตรงนี้หน่อย ออฟชั่นนั้นนิดนี้หน่อย  แล้วมาอัพราคาให้สูงขึ้น ว่าเป้นกล้องใหม่ ทั้ง ๆ ที่ความจริงแล้วเราก็ไม่ได้จำเป้นต้องใช่อะไรที่เพิ่มเข้ามามากมายขนาดนั้น ตอนที่ D5000 ออกมาใหม่ ๆ ก็ฮือฮา สมบูรณ์แบบแล้วไม่ใช่หรือ  ไม่นาน   D7000 ออกมาอีกแล้ว  คือถ้าเป็นกล้อง คอมแพค แล้วกระโดดมาเป็น เอแอลอาร์ ผมจะไม่ว่าและไม่มีปัญหาเลย หรือถ้าเป้นกล้องวิดีโอ จาก ธรรมดามาเป้น  high definition ก็จะไม่ว่าเลย  แต่นี้ ไม่รู้จริง ๆ ว่าที่เพิ่มมานี้ เป็น  D7000 มันจะมีอะไรต่างกันแบบชนิดที่ว่าถ้าตัดสินใจซื้อ D5000แล้วต้อง เสียใจเสียดายแน่นอน ที่ไม่ลงทุนซื้อ  D7000  หรือเปล่าครับ  แล้วคนที่เขามีกล้องอื่น ๆ อยู่ก่อนแล้ว  คิดอย่างไรบ้างครับ อยากเปลี่ยนไหมครับ  วานถามผู้รู้ในห้องนี้ครับ

จากคุณ : azulazoo
เขียนเมื่อ : 15 พ.ย. 53 11:26:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com