Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การชดเชยแสง ติดต่อทีมงาน

ในหลายๆ ครั้งที่เราถ่ายรูป แล้วความสว่างของรูปไม่เป็นไปอย่างที่ต้องการ

อาจมืดหรือสว่างไป จะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่

เราสามารถปรับแต่งเพิ่มได้ด้วยการ "ชดเชยแสง" ครับ

การชดเชยแสงที่ว่านั้น เป็นระบบที่กล้องให้มาเพื่อแก้ไขหรือปรับแต่ง ความมืด ความสว่างในภาพนั่นเอง

ดังที่เราเคยได้ยินผ่านหูกันมาแล้วบ้าง เช่น

ชดเชยไป 0.3EV, 0.7EV หรือชดเชยไป 1 Stop... ต่างๆ นาๆ ว่ากันไป

สำหรับการชดเชยแสงนั้น มันก็มีหน่วยของมัน ในภาษาสากลเรียกว่า "EV"

EV ย่อมาจาก "Exposure Value" เป็นค่าที่ใช้ในการวัดความสว่างของแสง ในการถ่ายภาพ

ที่บอกไว้เพราะ เวลาผมพูดว่า "ชดเชยเท่านั้น EV ชดเชยเท่านี้ EV" จะได้ไม่งงครับ ว่าไอ้ "EV" นี่มันคืออะไร

และผมคงไม่อธิบายลงไปลึกว่านี้ เพราะรู้ไปก็ไม่ค่อยมีประโยชน์ในด้านการถ่ายรูปแล้วครับ

ผมเคยหาอ่าน ว่าเจ้า "EV" มันมีที่มาที่ไปยัง ก็พอจะเข้าใจคร่าวๆ เท่านั้นเอง

และยอมรับครับว่า ไม่ได้จำถึงขั้นเอาไปบอกใครต่อใครได้ เพราะผมเล็งเห็นว่ามันเป็นเรื่องทฤษฎีในเชิงลึกเกินไปแล้ว

ส่วนถ้าใครอยากรู้ลึกกว่านั้นก็ Search เลยครับ มีเยอะแยะ อ่านกันไม่ไหวเลยทีเดียว...

ปล. ขอเวลาราว 20 นาทีเช่นเคยครับ อย่าปาดเลยนะ...

จากคุณ : auxin
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 53 23:05:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com