Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้ามี GF1 แล้วควรจะมีอะไรเพิ่มบ้างคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค๊า ...

ขอเกริ่นก่อนเลยค่ะ สองอาทิตย์ที่แล้วไปเชียงคานมาค่ะ เอากล้องตัวน้อยที่ได้จากการจับฉลากไปใช้อะ ... ไม่รู้เราห่วยมากรึไง ... รูปที่ออกมาไม่ได้อย่างใจเลยค่ะ อยากได้กล้องใหม่อะ (หาข้ออ้างไปเรื่อย) ตอนแรกก็ดูๆ 550D แต่คิดๆว่าคงขี้เกียจแบกกล้องออกนอกสถานที่บ่อยๆค่ะ เลยมาสนใจ G12 .... แต่เพิ่งอ่านเจอ GF1 (ก่อนหน้านี้เคยใช้กล้องพานา FZ30 ถูกใจมากค่ะ)

สรุปว่าตอนนี้เล็งที่ GF1 ค่ะ  แล้วมีเลนส์ให้เลือกระหว่าง เลนส์แพนเค้ก Lumix G 20mm/F1.7 ASPH  และ Lumix G Vario 14-45mm/F3.5-5.6 ASPH/  

บอกตรงๆค่ะ อ่านแล้วไม่เข้าใจ ตัวไหนดีกว่ากันคะ แตกต่างกันยังไง ควรจะเลือกตัวไหนดีคะ ^^

เอาเป็นว่าสรุปเรื่องที่จะถามน้าๆ ตามนี้ดีกว่านะคะ ยิ่งเขียนยิ่งงง

1. ถ้าซื้อ GF1 ควรเลือกเลนส์ตัวไหนคะ
2. GF1 เปลี่ยนเลนส์ได้ใช่ไหมคะ แล้วถ้าจะเปลี่ยนเลนส์ ต้องซื้อตัวแปลงเพิ่มไหมคะ หรือซื้อเลนส์อย่างเดียว
3. เลนส์แบบเลนส์เดียวเที่ยวทั่วโลก  ควรใช้ตัวไหนคะ เอาแบบไม่แพงได้รึเปล่า T_T
4. ใช้เลนส์ยี่ห้ออื่นได้รึเปล่าคะ ถ้าจะใช้กับตัวอื่นต้องมีตัวแปลงใช่ไหมคะ
5. มีสายลั่นชัตเตอร์ ของตัวเดิมอยู่ ใช้ด้วยกันได้ไหมคะ

ขอบคุณมากๆค๊า

ปล1. รบกวนขอรูปตัวอย่างที่ถ่ายจาก GF1 แบบยังไม่ตกแต่งมาช่วยในการตัดสินใจด้วยนะค๊า

ปล2. ร้านไหนราคาถูก แนะนำด้วยนะค๊า ถ้าไม่สะดวก หลังไมค์ก็ได้ค๊า ^^

จากคุณ : ป้าติ่ง
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 53 10:49:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com