Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะซื้อกล้องค่ะ เลือกไม่ได้ระหว่าง canon 500d กับ nikon D3100 มือใหม่ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไม่เคยใช้กล้องประเภทนี้มาก่อนค่ะ เลยไม่รู้จะเลือกอันไหนดี ระหว่าง nikon กับ canon ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว พบว่า nikon ไม่มีมอเตอร์ช่ายมั๊ยค่ะ และราคาเลนส์ที่มีมอเตอร์จะค่อนข้างแพง ส่วน canon ไม่มีมอเตอร์ แต่เลนส์มีมอเตอร์ทุกรุ่น และราคาเลนส์ถูกกว่า ส่วนเรื่องสี nikon สดกว่า.

อยากทราบว่าที่กล่าวข้างต้นถูกมั๊ยค่ะ แล้วสำหรับมือใหม่อันไหนดีกว่ากัน เพิ่มทดลองเล่นค่ะ แล้วเรื่องเลนส์ อย่างที่มากับตัวเครื่อง 18 - 55 mm. มันเพียงพอกับมือใหม่มั๊ยค่ะ แล้วตัวเลข 18 - 55 มันหมบยถึงอะไรค่ะ นอกจากนี้เพื่อนยังแนะนำเลนส์ 50 mm. ด้วย มันเอาไว้ทำไรเหรอค่ะ แล้วกล้องแบบนี้จะทำหน้าชัดหลังเบลอได้เลยป่าวค่ะด้วยเลนส์ 18-55 หรือต้องซื้อแยก

ถามเยอะเลยโทษทีนะค่ะ รบกวนขอข้อมูลด้วย

จากคุณ : Salamy
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 54 07:59:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com