Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยโดน Getty Image ส่งจดหมายแจ้งให้โอนเงินค่าปรับ ละเมิดลิขสิทธิ์บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าตั้งถูกห้องไหมนะครับ พอดีว่าพี่ที่สนิทกัน เขาทำเว็บขึ้นมา ซึ่งรูปส่วนใหญ่ก็เป็นรูปเขาเองนี่หล่ะครับ แต่บางรูปก็มีไป search หาเอาจากอินเตอร์เน็ตเหมือนกัน ซึ่งรูปที่เอามาก็ไม่ได้ตกแต่งอะไร มันดูสวยก็เลยเอามาประกอบลงในเว็บ

ทีนี้วันดีคืนดีก็มีจดหมายมาจากทีมกฎหมายของ Getty Image ว่าพี่เขาละเมิดลิขสิทธิ์ เรียกค่าปรับตีเป็นเงินไทยประมาณ 4 แสนกว่าบาท ให้โอนเงินเพื่อเสียค่าปรับได้ทันที และแจ้งว่าแม้จะเอาภาพออกแล้ว แต่ยังไงก็ต้องเสียค่าปรับ

ตัวเว็บที่ทำนี่หลักๆ ก็ใช้ประกาศขายงานทางด้านบริการครับ ซึ่งมีรายรับเข้ามาไม่แน่นอน บางเดือนก็ไม่มีเข้ามาเพราะปกติพี่เขาทำงานประจำอยู่แล้ว ซึ่งบางเดือนได้ผลตอบแทนก็ไม่มากแค่หลักพันเท่านั้น อ่อ ตัวเว็บน่าจะเทำมาได้ประมาณ 3 ปีแล้วครับ โดยที่เขียนเนื้อหาไปรอบเดียว ไม่มีเปลี่ยนแปลงอะไรอีก เข้าใจครับว่าตรงจุดนี้ทำผิดเรื่องลิขสิทธิ์จริงๆ แต่ต้องเสียเงินตั้ง 4 แสนกว่าบาทเพื่อเป็นค่าปรับเลยเหรอครับ ตอนนี้พี่เขาไม่สบายใจ และเครียดมากๆ ครับ เพราะถ้าต้องจ่ายขนาดนั้น ไม่รู้เอาเงินที่ไหนมาจ่ายค่าปรับครับ

จากคุณ : Urban_Park
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 54 10:23:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com