Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องกล้องฟิล์มหน่อยครับ ถ้าไม่นับ FM2 แล้ว ...... ติดต่อทีมงาน

ผมเองก็เป็นคนนึงครับที่เพิ่งมาสนใจการถ่ายภาพจริงจัง ในยุคที่กล้องกลายเป็นดิจิม่อนหมดแล้ว ครั้งสุดท้ายที่ได้สัมผัสกับกล้องฟิล์ม นั้นตั้งแต่สมัยผมอยู่ประถม ถ่ายด้วยกล้องฟิล์มคอมแพค ของโกดัก ตัวเล็กๆ ไม่ประสีประสาอะไรกับกล้อง SLR ใหญ่ๆ

ผมเองก็เป็นแบบน้าๆ หลายๆ คน ที่ถ่ายดิจิตอลมาระดับนึง เริ่มคันไม้คันมืออยากลองสัมผัสอารมณ์ฟิล์มกับเค้าบ้าง การเริ่มหากล้องฟิล์ม SLR ตัวแรกจึงกำลังเริ่มต้นขึ้นสำหรับผม

ผมเองก็เคยเข้าไปตามเว็บบอร์ดขายกล้องมือสอง นอกจากกล้อง และเลนส์ให้เลือกละลานตา ผมจะเห็นการซื้อขายกล้อง Nikon FM2 อยู่เป็นระยะๆ ทำให้ผมเริ่มสนใจในกล้องตัวนี้มากขึ้นเรื่อยๆ

ร่ายมาซะยาว มาถึงช่วงคำถามแล้วครับ

สำหรับตัว FM2 นอกจากความเป็น กล้อง mechanic แล้ว กล้องตัวนี้มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ แล้วพวก FE, FG ไปจนถึงพวก F5, F6 พวกนี้มีการแบ่ง series กันยังไง และต่างกันที่อะไรครับ

นอกจากนี้ขออีกคำถามครับ ถ้าไม่นับ FM2 ของ Nikon มีกล้องที่มีฟังก์ชันใกล้เคียงกับ FM2 แต่เป็นยี่ห้ออื่นๆ เช่น Canon, Pentax, Olympus ฯลฯ ตัวไหนบ้างครับ ขอความรู้ไว้เผื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ถอยหลังไปข้างหน้า
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 14:34:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com