Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่านใดที่ใช้ 550D แล้วยางจับบวม อยากให้มาลงชื่อไว้ครับ...{แตกประเด็นจาก O10122795} ติดต่อทีมงาน

ผมใช้กล้อง Canon รุ่นนี้มาได้ซักระยะเวลาหนึ่ง...ซื้อเมื่อตอน เดือนมีนาคม 53 ตอนกล้องออกมาวางขายใหม่ๆเลยครับ ไม่ค่อยได้ใช้งานหนัก ถ่ายภาพ ทั่วๆไป...

แล้วพอมาตอนนี้เกิดมีอาการ ยางจับตัวกล้อง ด้านหน้าบริเวณที่กดชัตเตอร์ เกิดการล่อน หลุด บวม เสียรูปทรง...

ประเด็นที่เกิดนี้ ผมสันฐานว่า..
1.คิดว่าน่าจะเป็นจากการใช้งานของผมเอง อาจจะเกิดเหงื่อจากมือ แต่ก็ไม่น่าจะเป็นไปได้ ที่เหงื่อจะแทรกซึมเข้าไปได้ ทำให้กาวหลุดได้

2.น่าจะเกิดจากขั้นตอนการผลิตตัวกล้อง หรือ ตัวเนื้อยางเองเสื่อม ไม่ได้คุณภาพตามมาตราฐาน...

ผมเลยติดต่อสอบถามไปยังศูนย์บริการสำนักงานใหญ่ เขาแจ้งกลับมาว่า กรณีนี้ฟรีเฉพาะค่าแรง และต้องเสียค่าอะไหล่ ประมาณพันกว่าบาท...ผมเลยขอพับโครงการส่งเครมกล้อง ทนๆใช้งานไปก่อน...

แล้วมาวันหนึ่งก็ว่างๆ เลยได้ย้อนกลับมาอ่านกระทู้กล้องไปเรื่อยเปื่อย ก็ปรากฏว่าผมเจอปัญหาเดียวกับของคุณ chai7072 ซึ่งก็เป็นอาการเดียวกันเลย ซื้อกล้องมาใช้งาน ในช่วงระยะเวลา ที่ใกล้เคียงกันด้วย..

ผมเลยคิดว่า เราคงมีแนวร่วม ปัญหากล้องที่เกิดในประเด็นที่ 2. แล้วล่ะ

เมื่อวานนี้ เลยได้เอากล้องไป ส่งเครมไว้กับสำนักงานใหญ่แล้วครับ  ทางศูนย์แจ้งไม่มีอะไหล่สต๊อกไว้ ต้องรอสั่งจากเมืองนอกประมาณ 2 อาทิตย์

ผมสอบถามปัญหาคร่าวๆ อาการนี้กับทางศูนย์ เขาแจ้งผมว่า...ทางศูนย์ยังไม่พบปัญหาของกล้อง 550D และนี่คือกล้อง 550D ตัวแรกที่พบเจอปัญหาตรงนี้...

ผมเลยอยากให้ เพื่อนๆที่ใช้กล้องรุ่นนี้อยู่ หรือ ใครที่พบเจอปัญหานี้ ระยะเวลาใช้งานใกล้เคียงกัน ช่วยมาโพสเพื่อเป็นฐานข้อมูล เก็บไว้ให้หน่อยนะครับ

ขอบพระคุณ

แก้ไขเมื่อ 25 ม.ค. 54 19:45:33

จากคุณ : ZorRor
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 54 09:41:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com