Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่เล่นกล้องค่ะ จะซื้อกล้อง Nikon D3100 ควรจะใช้กับเลนส์รุ่นไหนดีคะ ติดต่อทีมงาน

มือใหม่ค่ะ จะซื้อกล้อง Nikon D3100 ควรจะใช้กับเลนส์รุ่นไหนดีคะ

วันนี้ค้นหาข้อมูลจนคิดได้แล้วว่าจะซื้อ Nikon D3100 พอเริ่มหาเลนส์ต่อก็เริ่มมึนแล้วค่ะ ขอสอบถามผู้รู้แถวนี้ดีกว่าค่ะ
ตั้งใจจะใช้เอาไว้ถ่ายทุกอย่างเวลาเดินทาง ถ่ายวิว ถ่ายคนด้วย lens รุ่นไหนเหมาะสม ราคาไม่บาดใจเกินไปนัก

ขอบคุณมากค่ะ

ขอเพิ่มเติมคำถามนะคะ
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากๆ เลยค่ะ

เพิ่งไปเดินดูของจริงมาแล้ว แบบที่เพื่อนๆในนี้ แนะนำ 18-105 เค้าก็แนะนำแบบนี้เลยค่ะ ราคา 28000 ประกันร้าน

พอไปถามร้านอื่น เค้าขายแบบยกชุด ถ้าจะเปลี่ยนเลนส์ AF-S 18-105mm f/3.5-5.6G ED VR DX NIKKOR เค้าบอกว่าต้องซื้อเพิ่ม ...เลนส์ 2 ตัวเอาไปทำไม จำเป็นด้วยเหรอคะ เราไม่ควรใช้เลนส์ทับซ้อนแบบนี้กันใช่มั้ยคะ

แก้ไขเมื่อ 27 ม.ค. 54 08:02:54

แก้ไขเมื่อ 27 ม.ค. 54 08:02:34

จากคุณ : cherubim
เขียนเมื่อ : 25 ม.ค. 54 15:04:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com