Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

GF1 ทำไมใช้กับ SAMYANG fisheye แล้วโฟกัสไม่ชัดครับ??? ติดต่อทีมงาน

พอดีว่าผมอยากได้เลนส์ fisheye มาใช้กับ GF1 ครับ แต่ครั้นจะคบหากับเลนส์ Lumix ก็คงจะทำกระเป๋าตังแหกเอาง่ายๆ ก็เลยพยายามหา Samyang Fisheye 8mm มือสองมาใช้ เพราะผมมี Nikon to M4/3 Adapter อยู่แล้ว แล้ววันนี้หาซื้อได้เลยเอากล้องไปลองครับ ปรากฏว่าโฟกัสยังไงก็ไม่ชัดครับ ต้องปรับรูรับแสงไปถึง 11 ขึ้นไปถึงจะพอชัดขึ้นหน่อย แต่ก็ไม่แจ่มอยู่ดี ก็เลยงงครับ เพราะก่อนซื้อก็อ่านมาหลายกระทู้แล้วก็เห็นว่าใช้ได้กัน ถ่ายก็ชัดดีสีสวย แต่ไหงกลายเป็นงี้ไปได้อะครับ ไม่รู้ว่าผมทำอะไรผิดหรือเปล่า T^T เลยต้องขอไม่ซื้อเค้า เกรงใจคนที่เอามาขายให้มาก แต่เค้าก็ใจดีครับบอกว่าไม่ซีเรียส

หรือว่าเป็น adapter ของผมมันไม่ดีครับ เพราะตอนใส่มันก็ออกจะหลวมๆหน่อย ซื้อมานานแล้วจาก ebay ราคาพันนิดๆ แต่ใช้กับ Nikon 50mm f1.4 ที่มีอยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าเป็นงั้นจริงต้องซื้อ adapter ยี่ห้อไหนมาใช้ครับที่ราคาไม่แรงมาก

ปล.ถามอีกนิดนึง ใครพอจะรู้บ้างว่าเลนส์ Samyang เค้ามีขายที่เกาหลีตามร้านกล้องทั่วไปป่าวครับ แล้วราคาถูกกว่าไทยเยอะมั๊ย เพราะอาทิตย์หน้าจะไปเกาหลีพอดีครับ

จากคุณ : Goffy Walker
เขียนเมื่อ : 28 ม.ค. 54 16:29:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com