Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มารยาทในการถ่ายรูปสถานที่ท่องเที่ยว ติดต่อทีมงาน

เมื่อช่วงวันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่อัมพวา
ผมไม่ได้โพสที่ประเด็นการหยิบของมาถ่ายรูป หรือการกีดขวางการเดินระหว่างการถ่ายรูป

แต่ประเด็นของผมคือ มารยาทในการถ่ายภาพบุคคลอื่น ครับ ขอเน้นคำว่า บุคคลอื่น ช่วงเย็นๆผมได้เข้าไปทานอาหารที่ร้าน อัมพวาฮาเฮ ร้านนั่งชิวๆ สบายๆ เพลงเพราะ อาหารช้าค่อนข้างมาก เนื่องจากพ่อครัวไม่สบาย จึงต้องอาศัยการสั่งจากร้านข้างๆมาให้ลูกค้าภายในร้าน

ก็ไม่เป็นไรครับ ยังไม่อยากหงุดหงิด สักพัก ก็มีชายหนุ่มมากับเพื่อนกลุ่มนึง ยืนกดถ่ายภาพ อืม ก็ปกตินี่ เค้าถ่ายรูปกัน แต่ที่รู้สึกผิดปกติก็คือ เค้าถ่ายรูป ผบ. ผม กดถ่ายๆ เปิดแฟลช แสบตามากๆครับ ถึงแม้จะรู้ว่าเค้าแอบถ่ายก็ยังไม่อยากกล่าวหาอะไร ผมไม่ได้อยู่หลังกล้องนี่ เผื่อเค้าซูมไปที่อย่างอื่น

สักพัก ผบ.ผม ไปขออุ้มหมาของคนเดินผ่าน เพื่อจะถ่ายรูป รอบนี้จงใจเลยครับ เดินตามมากดชัตเตอร์รัวๆๆ ผมก็เลยหันไปถามว่า ถ่ายรูปเหรอครับ พร้อมกับยกมือห้าม เพราะแสบตาแฟลชมาก เค้าก็พยักหน้าแล้วก็ยังรัวยิงชัตเตอร์ต่อ ผมก็เลยส่ายหน้าแล้วบอกว่า ขอความส่วนตัวนะครับ ถ้าอยากจะถ่ายมาก ขอให้มาบอกกันดีๆ แล้วก็รบกวนปิดแฟลช มันแสบตา

เค้าก็ไม่สนใจครับ พร้อมกับถามผมว่า มาขอถ่าย ภาพมันจะแคนดิดได้ไงพี่ ผมเป็นช่างภาพนะครับ รูปออกมาสวยแน่นอน พี่ไมต้องมาหวงแฟนพี่หรอก อืม...เอากับมันครับ ผบ.ผม ก็บอกแต่ว่า อย่าไปมีเรื่องเลย เรามาสนุกๆกัน

ฝากถึงหนุ่มคนนั้นนะครับ ที่มาโพสในนี้เพราะเห็น tag กล้องพันทิปครับ คิดว่าน่าจะเล่นในนี้เช่นกัน canon 450D + sigma 17-50 พร้อมแฟลชหัวกล้อง พอดีผมไม่ได้พกกล้องไปอัมพวารอบนี้ รอบหน้าถ้าเจอกัน ผมจะเอาแฟลชต่อนอก พร้อมสปอตไลท์ไปถ่ายคุณบ้างนะครับ เพื่อแคนดิดที่สวยงาม

จากคุณ : Coolpixel
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 54 17:44:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com