Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเรื่อง CPL Filter ครับ... เราใช้ประโยชน์จากตัวลูกศรบนฟิลเตอร์ได้มั้ยครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีพ่อแม่พี่น้องทุกท่านครับ

วันนี้ขอรบกวนถามเรื่อง CPL filter บ้างครับ คือผมใช้คู่กับ Nex 5 ครับ ปัญหาที่พบคือ จอหลังกล้องแพ้แสงแดดเวลาถ่ายกลางแจ้งครับ หมุนฟิลเตอร์แล้วมองไม่เห็นว่าฟ้าเข้มรึยัง แสงสะท้อนในน้ำในกระจกหายไปรึยัง แต่ถ้าตัวกล้องอยู่ในร่มไม่ีมีปัญหาครับ สบายมาก มองเห็นการเปลี่ยนแปลงได้ชัดเจน

ทีนี้จะถามว่า
1. เจ้าลูกศรที่อยู่บนของฟิลเตอร์เนี่ย เราสามารถใช้ประโยชน์จากมันได้มั้ยครับ เช่นเวลาถ่ายกลางแจ้งก็ให้หมุนลูกศรไปหาดวงอาทิตย์ หรือตรงข้ามดวงอาทิตย์ โดยลูกศรทำมุมฉากกับดวงอาทิตย์ เป็นต้น จะได้ตัดปัญหาเรื่องการมองจอหลังกล้องไม่เห็นออกไป

2. ถ้าตำแหน่งของลูกศรไม่เกี่ยวข้องอะไร แล้วผมจำเป็นต้องถ่ายกลางแจ้ง โดยหมุนมั่วๆ  หรือหมุนแล้วไม่ได้มุมของมัน ภาพที่ได้จะแย่กว่า หรือเท่ากันกับตอนไม่ได้ใส่ CPL ครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : hooya
เขียนเมื่อ : 4 พ.ค. 54 15:13:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com