Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กล้องแคนอน D7 ถ่ายภาพธรรมชาติได้ดีไหมครับ ชอบถ่ายภาพวิวทิวทัศน์ (ฟ้า ทะเล ภูเขา) ภาพ panorama ภาพชีวิตผู้คน และภาพมาโคร ติดต่อทีมงาน

คือขอแค่ถ่ายภาพรวมๆของสิ่งที่ผมต้องการถ่ายได้ก็พอครับ เรื่องเทคนิคและเรื่องมุมมอง ผมสามารถจัดการเองได้ จะค่อยๆเรียนรู้ไป เพราะจากประสบการณ์ ภาพจะสวยไม่สวย มันขึ้นอยู่กับคนหลังกล้องจริงๆ

อ้อ เหตุผลที่อยากได้กล้อง DSLR ก็เพราะว่า ที่ผ่านมา ผมมีกล้อง G11 อยู่ (ก็ถือว่า ให้ภาพได้ดีระดับนึง) คือก่อนหน้านี้ ผมจะพกพาแต่กล้อง compact นี้ไปถ่ายวิวธรรมชาติตลอด เป็นคนชอบเที่ยวธรรมชาติน่ะครับ ชอบถ่ายภาพธรรมชาติ วิว panorama วิถีชีวิตผู้คน และภาพมาโคร แต่เมื่อวันเวลาผ่านไป ประสบการณ์จากที่เห็นภาพตรงหน้าบ่อยๆ มันเริ่มมีความต้องการบางอย่างที่เรารู้สึกได้ว่า เราอยากเก็บภาพแบบนี้ แต่กล้องไปไม่ถึงฝันอย่างที่เราต้องการยังไงไม่รู้ บางครั้งมันบรรยายเป็นคำพูดไม่ได้ แต่ภาพที่หน้าจอ มันหยุดฝันเราอยู่ที่จุดๆหนึ่ง (ไม่ใช่ว่า G11 ไม่ดีนะครับ มันก็ดีในตัวของมันเอง แต่ผมอยากได้ระดับที่เก็บความทรงจำเหมือนที่ผมรู้สึกให้มากขึ้นน่ะครับ)

กล้อง D7 นี่โอเคไหมครับ ช่วยแนะนำเลนส์ให้ด้วยนะครับว่า ควรจะมีเลนส์อะไรบ้าง คือรู้ว่า กล้องนี้น่าจะต้องใช้เลนส์แพงแหง ผมเตรียมงบไว้ประมาณ 1-1.5 แสนบาทครับ (ทั้งกล้อง ทั้งเลนส์รวมกัน)

อยากได้กล้อง DSLR ไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกเวลาเดินทางไปเที่ยวครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

หมายเหตุ ตอนนี้กำลังวางแผนในใจคร่าวๆอยู่ 5 ที่ครับ (เพราะอยากไปมากๆ)

1. ภาพน้ำตกอีกัวซูที่อาร์เจนติน่า
2. ภาพหมู่เกาะคาริบเบี้ยน
3. ภาพพระอาทิตย์เที่ยงคืนที่ฟินแลนด์
4. ภาพสัตว์โลกที่เคนย่า
5. และภาพภูเขาหิมาลัยที่เนปาล

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

จากคุณ : สอบถามหน่อยครับ
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 54 00:56:06 A:180.183.121.201 X: TicketID:247425

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com