Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

SONY vs CANON กล้องดิจิทัล ( คอมแพค ) ช่วยกันโหวตด้วยครับ + บ่นๆ นิดหน่อย ติดต่อทีมงาน

SONY (23 คน)
  CANON (23 คน)

50.00%
  SONY (23 คน)
 50.00%
  CANON (23 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 46 คน

ถ้าคิดจะซื้อกล้องดิจิทัลคอมแพคสักตัว ชาวห้องกล้องจะเลือกตัวไหนครับ ระหว่าง SONY กับ CANON เลือกตัวเดียวเท่านั้น

เหตุผลที่เลือกนั้นไม่เกี่ยงครับ จะความชอบส่วนตัว สาวกแบรนด์ คุณภาพ ประสิธิภาพ ลูกเล่น ภาพลักษณ์แบรนด์ อะไรได้หมดครับ

แต่บอกกล่าวถึงเหตุผลของคุณในกระทู้ด้วยก็ดีครับ อิอิ

ส่วนตัวใช้กล้องดิจิทัลแบบคอมแพคของ SONY มาสองตัวด้วยกันแล้ว ตัว แรกซื้อเมื่อปี 2003 และอีก 5 ปีต่อมา ( ปลายปี 2008 )

ก็เลยถอยกล้องตัวใหม่ ซึ่งก็คือ SONY เจ้าเดิม เรียกว่าที่ซื้อแบรนด์เดิมนั้นเพราะเชื่อถือหรือเป็นสาวกแบรนด์นี้ก็ว่าได้

แต่ตอนนี้ กล้องตัวล่าสุดที่ใช้ดันเกิดปัญหาเลนส์สั่นตลอดเวลาเมื่อเปิดกล้อง ไม่สามารถถ่ายรูปได้ ( เครี้ยด เครียด )

ซึ่งตอนแรกเป็นๆ หายๆ ไม่ว่ากัน แต่ปัจจุบันรู้สึกจะเป็นถาวรณ์แล้ว -_-'' เสิร์ชข้อมูลดูพบว่าลูกค้า SONY ที่ซื้อโมเดลตัวเดียวกับผม

นั้นพบปัญหาเดียวกันพอสมควร คือใช้กล้องไปสักปีนึงแล้วเลนส์สั่น ตอนนี้ตั้งใจจะถอยกล้องตัวใหม่มาใช้แล้ว พบกล้องที่อยากได้ 2 ตัวด้วยกัน

ก็คือ SONY DSC TX 10 กับ CANON powershot elph 500hs ( ชื่อไทย CANON IXUS 310hs )

คุณสมบัติใกล้เคียงกัน ( แต่ SONY ลูกเล่นเยอะกว่าและราคาแพงกว่านิดหน่อย ) สองตัวนี้ผมยังไม่สมารถตัดสินใจได้ว่าจะลงเอยที่ตัวไหน

ใจจริงยังรัก SONY นะ แต่กล้องตัวปัจจุบันทำผมเสียความมั่นใจไปเยอะ + กับได้ยินคำชมที่มีต่อ CANON ในเรื่องกล้องมาเนิ่นนาน

เลยชักไขว้เขวไม่รู้จะยังไงดี ครึ้มอกครึ้มใจมาตั้งกระทู้โหวตซะเลย กะเอาว่าผลโหวตตัวไหนสูงกว่าก็คงไปถอยตัวนั้นมาใช้ซะเลย

เพราะเลือกไม่ถูกจริงๆ จะให้ซื้อมาทั้งสองตัวก็ไม่ใช่เรื่อง เหอๆ ยังไงรบกวนชาวห้องกล้องช่วยกันโหวตด้วยนะค้าบบบ

นี่เป็นการเข้ามาครั้งแรกและเป็นกระทู้แรกที่ตั้งในห้องกล้องของผมเลยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า ฝากด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ^^

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 54 18:42:47

จากคุณ : น้องกะตั้ว มั่วแหลกลาน
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 54 19:33:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com