Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...........C O M P O S I T I O N ........... ติดต่อทีมงาน

แฟรงเก้น...กระทู้ที่ ๖๓๔ “...........C O M P O S I T I O N...........”

หลังจากตั้งกระทู้คราวก่อน ล่มกลางทาง เนื่องจากงานเข้า

วันนี้ เลยพิมพ์ใส่ Word แล้วมาโพสทีเดียว แบบที่น้าลีโอ แนะนำ

(ผมเบี้ยวดูบอลน้า สองรอบแล้ว ครั้งที่สาม ผมไม่เบี้ยวแน่ครับ)

อย่างที่เคยเกริ่นไว้กระทู้ก่อนนะครับ ว่า กระทู้นี้ เหมาะสำหรับมือใหม่

ที่ค่อนข้างเข้าใจหลักการทำงานของกล้องเป็นอย่างดี

เพราะการถ่ายรูปไม่รู้ใจกล้องนี่ ผมว่าถ่ายมายังไง ก็ไม่ถูกใจเราแน่ครับ

เพราะฉะนั้น ไปถามกล้อง ว่าชื่ออะไร แกทำงานยังไง ! จะได้รู้จัก รู้ใจกัน

แต่ที่ผมเน้น ๆ คือ เรื่องของการวัดแสง !  

ภาพที่ได้จะเป็นภาพถ่ายธรรมดา หรือพิเศษ  ผมว่าอยู่ที่การวัดแสง เป็นองค์ประกอบสำคัญอย่างยิ่ง

งั้นลองศึกษาดูจากระทู้ น้า auxin หาในคลังกระทู้นะครับ  กระทู้ที่น้า เขาเขียนไว้ บอกได้คำเดียว ... “นับถือเป็นอาจารย์เลย”

มาพูดถึง COMPOSITION กันนะครับ  

Composition คือ อะไร  ถ้าให้แปลตรงศัพท์ ก็คงเปิดหาในพจนานุกรมกันได้

แต่ถ้าย้อนไปตอน อายุ 17 ย่าง 18 (ย้อนไกลเลย) ผมเคยตอบรุ่นพี่ที่มาติวว่า “การเติมแต่งจินตนาการลงในศิลปะ”

(เรียนติว วิชาออกแบบ แต่จบ กฎหมาย !)

แต่จริง ๆ แล้วคำตอบ  Composition คือ การจัดองค์ประกอบศิลป์

ซึ่งในทางการออกแบบนั้น ถือเป็นการนำสิ่งที่เป็นพิ้นฐานของมาจัดการมาต่อเป็นส่วนประกอบของการออกแบบ

จบของความหมายสั้น ๆ คิดว่าเข้าใจง่าย ๆ นะครับ

ผมอาจขอเปลี่ยนมาใช้อมยิ้ม คุณ oillyy 27 โพสนะครับ เผื่อมีโพสรูปประกอบบ้างนิดหน่อย

ต้องออกตัวอีกครั้งว่า ผมมือใหม่ นะครับ ที่เอามาแชร์ เพื่อเป็นแนวทางในการถ่ายรูป สำหรับมือใหม่เหมือนกันนะครับ

เพราะผมเอง ก็มาจับ DSLR ได้ ไม่ถึงสองปี กว่าเรียนรู้ใจกล้อง ก็ปาเข้าไปปีกว่า ๆ แล้ว

เพราะฉะนั้น มีอะไรผิด หรือเห็นแย้ง แย้งเพื่อความถูกต้องได้เลยนะครับ ไม่ว่ากันครับ

ถือว่ามาแชร์ความรู้กัน

ใครที่สนใจพูดคุย แชร์ความรู้เรื่องการถ่ายภาพ เชิญที่นี่นะครับ

www.เฟสบุค.com/About Photo by แสบสันต์ หมายเลข 8 นะครับ

แก้ไขเมื่อ 16 มิ.ย. 54 20:27:25

แก้ไขเมื่อ 16 มิ.ย. 54 20:26:45

จากคุณ : แสบสันต์ หมายเลข 8
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 54 19:29:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com