Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

====== น้อยๆหน่อย HDR มากไปแล้วนะ ==== ภาพจาก Nikon D300 ====== ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้เก่า ที่ผมเคยเอาภาพจากกล้อง Nikon D7000 กับ  NIKON AF-S VR DX 18-200 mm
จากทริปยุโรปปี 2011 แล้วเอาภาพมาโปรเซสใน  Photomatix ทำเป็นภาพ HDR และใช้  Tone Mapping
แต่งภาพเพิ่ม ซึ่งภาพที่ได้ออดมาก็ดู แปลกตา สีสันสดใส ดูสวยน่าสนใจ

แต่ดูๆ ไป มันก็ไม่เป็นธรรมชาติ ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของการโปรเซสภาพ
ผมเลยนึกว่าที่แต่งภาพไปนั้น มันมากไปหรือเปล่า เลยลองเอาภาพจากอีกทริปในปี 2010 มาลองทำอีกครั้ง
คราวนี้ก็น้อยลงหน่อย ลดความเป็นแฟนตาซีลงไป แต่เพิ่มรายละเอียด และแก็ปัญหาบางส่วนของภาพนั้นๆ ลองดูกันนะครับ

แสดงความคิดเห็นได้นะครับ
Link กระทู้เก่าครับ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O10889895/O10889895.html

จากคุณ : Naddh
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 54 10:47:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com