Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องของลิขสิทธิ์ภาพ อยากรู้เข้ามาอ่านครับ ติดต่อทีมงาน

เรื่องของลิขสิทธิ์ภาพ คนถ่ายเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์จริงหรือไม่
ปัญหามันอยู่ที่เราถ่ายจริงสร้างสรรค์จริง
และเป็น idea ริเริ่มดั้งเดิมเป็น original รึเปล่าครับ
สถานที่ในภาพไปละเมิดอะไรรึเปล่า เช่น สถานที่ส่วนบุคคลห้ามเผยแพร่ก่อนได้รับความยินยอม
ภาพบุคคลในสาธารณะ เราถ่ายเป็นเจ้าของภาพ
แต่การเผยแพร่มีผลเสียต่อบุคคลในภาพหรือไม่
หากเสียแล้วเขาจะใช้สิทธิ์ฟ้องกลับหรือไม่
กรณีนี้เมืองนอกฟ้องกันไปแล้วช่างภาพอ่วมครับ
กรณีที่ฟ้องแล้วหลุดคือเป็นหัวข้อข่าวทีี่มีผลต่อสาธารณะ
เหตุนี้ stock เลยตัดปัญหาเอาที่มี model release อย่างเดียวครับ
ส่วนโลโก หากไปทำซ้ำก๊อปปี้หรือเกี่ยวเนื่องถึงผลกำไรก็โดนครับ
กรณีถ่ายภาพถือว่าก็อปปี้งานที่มีคนทำมาก่อนครับ
ที่จะไม่โดนก็เป็นข้อข่าวหรือเกี่ยวเนื่องกับเนื้อหาของหนังสือบางชนิด
เช่นตำราเรียนหนังสือเกี่ยวกับความรู้
กรณีถ่ายภาพงานศิลปะ งานปั้นรูปภาพ ก็เช่นกันครับ
การนำไปหาประโยชน์ต้องจ่ายเจ้าของงานดั้งเดิมด้วย
อย่างภาพ แวนโก๊ะ โมนาลิซ่า พิคัสโซ่
ที่แพงไม่ใช่เพราะสะสมอย่างเดียว เขาซื้อลิขสิทธิ์เผยแพร่ไปด้วย
เจ้าของภาพแค่เก็บค่าลิขสิทธิ์รอบโลกที่ทำขายก็มหาศาลแล้วครับ
อย่างประมูลได้ปี 54 ใครจะถ่ายไปขายพิมพ์ขายหลังจากนั้น
ต้องไปจ่ายค่าลิขสิทธิ์เขานะครับ
ไม่ใช่คิดง่ายๆเดินไปถ่ายใน museum แล้วกะพิมขาย
เขาฟ้องเรามาก็ซวยแหละครับ
จริงคนถ่ายเป็นเจ้าของภาพ
แต่ของในภาพน่ะมีเจ้าของรึเปล่าล่ะ ถ้ามีน่ะอ้างไม่ได้นะถือว่าเราไปก็อปของเขานะครับ
ก่อนจะอ้างว่าก็ผมเป็นคนถ่ายน่ะผมเป็นเจ้าของสิทธิ์ แล้วหากภาพคุณโดนมือดีไปถ่ายแล้วขาย คุณจะอ้างอะไร
ต่อให้ศาลไหนในโลกก็ต้องมองไปถึง ใครล่ะที่เป็นต้นกำเนิดของงานนั้น
และงานที่ดัดแปลงไปกระทบกับเจ้าของดั้งเดิมรึเปล่า
ถ้ามีผลเสียคนที่ไปดัดแปลงทำซ้ำ
ก็ต้องจ่ายตามที่ผู้ที่เป็นไอเดียตั้งต้นคิดว่าเป็นค่าเสียหายที่ถูกต้องครับ
อย่าคิดว่าไปถ่ายแค่กดชัตเตอร์แล้วทุกอย่างคุณอ้างสิทธิ์ได้หมดนะครับ
คนไม่เข้าใจมีอีกเยอะ
อย่างไปแอบถ่ายสาวสวยลงเวปในทางลบคุณอาจโดนฟ้องได้
คุณถ่ายของชิ้นหนึ่งเป็นภาพไปขายดันขายได้
เพราะของในภาพเป็นที่นิยมเป็นที่รู้จักในชื่อในความเป็นสิ่งนั้น
อันนี้ถือว่าทับซ้อนขึ้นศาลคุณโดนค่าเสียหายแพ้แน่นอนครับ
เข้าใจซะใหม่นะ
รูปที่ช่างภาพถ่ายเป็นเจ้าของแน่นอน
ตราบไดสิ่งที่อยู่ในภาพไม่มีลิขสิทธิ์ดั้งเดิมของสิ่งนั้นๆ
หรือละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่น
เป็นการริเริ่มสร้างสรรค์ เป็นการริเริ่มให้เกิดสิ่งนี้ด้วยตัวคุณเอง
ไม่ใช่การสำเนาดัดแปลงทำซ้ำก๊อปปี้
กรณีนี้อุปกรณ์การถ่ายภาพนอกจากเป็นอุปกรณ์บันทึกภาพยังเข้าข่ายอุปกรณ์ก็อปปี้นะครับ
เพราะการฟ้องร้องแบบนี้มันน้อย กรมทรัพย์สินทางปัญญาก็หน่วยงานเล็ก
เรื่องพวกนี้การฟ้องร้องชั้นศาลในไทยก็ยาก
หรือน้อยหากไม่ใหญ่จริงก็แทบไม่ได้มีการฟ้องที่จริงจัง
ทำให้คนรู้น้อยครับเรื่องพวกนี้

แก้ไขเมื่อ 04 ต.ค. 54 01:23:18

จากคุณ : หมาส้มสมหวัง
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 54 01:12:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com