Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] ++++ User review Sony NEX-5N +++++ มันเจ๋งแค่ใหน ต้องลองดู ติดต่อทีมงาน

เมื่อสัก 5-6 ปีก่อน   ตอนที่ Sony  ทำกล้อง DSLR  ใหม่ๆ   ตัวผมเองนั้น โคดจะไม่ชอบ sony  เลยครับ

เหตุผลที่ผมไม่ชอบ Sony คือว่า

1  Sony  ใช้แต่ memory stick  ซึ่งผลิตเอง ขายเอง ไม่ให้เจ้าอื่นทำ เว้น sandisk   และที่สำคัญคือมันแพง  

2. Sony  ได้ไปควบรวมกิจการของ Minolta เข้ามาเป็นของตัวเอง
minolta เป็นยี่ห้อกล้อง ที่ผมเติบโตมากับมัน หัดถ่ายด้วย SLR ครั้งแรกก็กล้อง Minolta นี่หละครับ
ต่อไปนี้ จะไม่มีชื่อ minolta อีกแล้ว  มีแต่ sony

แค่สองข้อนี้ ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้ผมไม่ชอบ Sony มากๆแล้วอ่ะครับ

นอกจากนั้น เมื่อก่อน  ในความรู้สึกผม ผมยังมอง sony  ว่าเป็นกล้องที่แบบว่า ขายได้อัดโฆษณาเยอะๆ
คนซื้อเพราะไม่รู้จักยี่ห้อ Nikon Canon  pentax olympus    คนใช้ Sony ไม่ใช่นักถ่ายภาพที่แท้จริง   คิดไปนู้น

แต่เห็นทีวีที่บ้านยี่ห้อ Sony  ก็เลยซื้อกล้องยี่ห้อเดียวกับทีวีที่คุ้นหู
ในใจผม คิดประมาณนั้นหละครับ
เป็นบริษัททำทีวี ทำวิทยุ   สมัยกล้องฟิล์ม ไม่เคยมีกล้องยี่ห้อ sony  
เพิ่งจะมามีตอน digital  แล้วมันจะเป็นกล้องที่ดีได้เหรอว้า

มันไม่ใช่อ่ะ  (ทำเสียงแหลมๆ)

++++ ท่านที่เห็นว่ารีวิวนี้พอมีประโยชน์อยู่บ้าง  กรุณากด like  เอ้ย  กดเก็บเข้าคลังกระทู้ด้วยครับผม จะได้ไว้ใ้ช้อ้างอิงในอนาคต +++++

จากคุณ : tamrong
เขียนเมื่อ : วันนักถ่ายภาพไทย 54 12:54:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com