Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==ได้ฤกษ์ซะที...สอนการย่อรูปโดยใช้คำสั่ง USM และการสร้าง Action ทำแบบ Auto== ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่ติดค้างมานานวันนี้อากาศดีๆ มีเวลาได้นั่งหน้าคอมนานกว่าปกติ..เลยอยากจะนำเอาความรู้ในการทำ Unsharp Mask หรือที่พวกเราเรียกกันสั่นๆ ว่า USM (ไม่ใช่ระบบ กันสั่นของค่ายหนอนน้อยนะจ๊ะ) แต่ความจริงน่าจะเรียกว่า UM มากกว่าเพื่อไม่ให้เป็นการสับสน.. แต่คิดไปคิดมาเค้าเรียกจนกลายเป็นศัพท์สามัญไปแล้วเราจะไปเปลี่ยนก็กระไรอยู่..เรียกตามเค้าเลยแล้วกัน...

ก่อนอื่นเริ่มด้วยการ ปูความรู้เกี่ยวกับ USM ก่อนแล้วกัน

มันคือคำสั่ง Filter หนึ่งในบรรดาหลายๆคำสั่งของ Photoshop หลายๆ ยุค มาแต่ไหนแต่ไร ไอ้ผมเองเมื่อก่อนก็เข้าใจว่ามันเป็นคำสั่งทำให้ภาพไม่คม(ก็มันบอกว่า Un-sharp อะ..) แต่ที่ไหนได้มันเป็นคำสั่งที่ทำให้ภาพคมซะงั้น.. การทำงานของมันจะไปลดรอยยักตรงขอบของภาพให้มียักมากขึ้นครับ..แต่ในทางเทคนิคลึกๆไปหาดูในเวปแล้วกันนะครับเพราะ ถ้าจะอธิบายตรงนี้ก็น่าจะนานพอสมควร..

ทำไมเราต้องเพิ่มรอยยักในภาพ.... ก็เพราะเวลาเราย่อภาพลง โปรแกรมมันไม่สนใจว่าภาพเราจะเสียหรือเปล่า มันโดนสั่งให้ย่อก็ย่อให้ได้ขนาดตามที่เราสั่งโดยตัดสิ่งที่มันคิดว่าไม่จำเป็นลงไปให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้..

แล้วประเด็นหลักๆที่ผมอยากจะแชร์ความรู้ก็เพราะว่า ผมอยากเห็นภาพที่ใกล้เคียงกับหลังกล้องของบรรดาโปรถ่ายภาพหลายๆท่าน เพราะโปรบางคนถ่ายรูปเก่งมากๆแต่ไม่เก่งเรื่องการย่อรูปลงโชว์ครับ...

หรือบางคนก็ย่อตามมีตามเกิด โดยโปรแกรมต่างๆที่ทำได้ง่ายๆซึ่งคุณภาพไม่สามารถเทียบได้กับ USM ครับ..

เริ่มเลยแล้วกัน...

1. เปิด PS ขึ้นมาพร้อมกับเปิดรูปที่จะใช้ย่อครับ...เปิดรูปก่อนที่จะบันทึก Action นะครับ..

2. เสร็จแล้วหาแถบ panal ที่ชื่อว่า Action ถ้าหาไม่เจอ กด Alt+F9 ครับ

3. คลิ๊กไปที่ create action ครับ(ในแต่รูปจะเห็นว่าผมได้สร้างเป็นset เพราะ แต่ละ action ของผมสร้างไว้ใช้ในต่างโอกาสกันครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 54 15:47:09

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 54 15:19:47

แก้ไขเมื่อ 11 ธ.ค. 54 14:55:45

จากคุณ : Night Claw
เขียนเมื่อ : 11 ธ.ค. 54 12:07:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com