Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อควรระวัง ก่อนตัดสินใจซื้อกล้อง Fuji ตระกูล Finepix EXR โดยเฉพาะรุ่น F300EXR ติดต่อทีมงาน

ในที่สุดผมก็ตัดสินใจว่าน่าจะต้องประชาสัมพันธ์ ให้ทราบปัญหาหรือข้อจำกัดของกล้องรุ่นนี้ (หรืออาจเป็นทั้งตระกูลนี้ เพราะไม่รู้ว่าตัวอื่นๆเช่น F80EXR, F500EXR ,F550EXR ได้แก้ปัญหาเหล่านี้ไปหรือยัง) เพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจแก่ผู้กำลังตัดสินใจซื้อกล้องท่านอื่น จะได้ไม่ต้องพลาดเหมือนอย่างผม

ผมได้ตัดสินใจซื้อกล้อง Fuji Finepix F300EXR มาใช้งานส่วนตัว ตอนที่ซื้อนั้นยังไม่มี F500EXR จึงถือว่าเป็นรุ่น TOP ที่สุดของตอนนั้น ก็คิดว่าน่าจะได้กล้องที่ดีที่สุด หรืออย่างน้อยก็ดีกว่า F30 ตัวเก่าที่เคยซื้อมาใช้ แต่ก็พบปัญหามาก ทุกวันนี้จึงต้องยอมเสียเงินหมื่นไปฟรีๆด้วยการเก็บตัวใหม่ใว้เฉยๆ ใช้แต่ตัวเก่า

อยากจะออกตัวว่าผมใช้กล้อง Fuji มากกว่ายี่ห้ออื่นตอนนี้ก็ยังมีอยู่ไม่ต่ำกว่า 5 ตัว โดยใช้งานในร้านถ่ายรูปที่ผมเป็นเจ้าของหรือเป็นหุ้นส่วนอยู่ รุ่นอื่นๆนั้นผมว่าคุณภาพก็คุ้มราคาอยู่ครับ ยกเว้นเจ้า F300EXR ซึ่งเป็นตัวที่ผมซื้อมาเพื่อใช้ส่วนตัว

เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ ปัญหาที่ทำให้ต้องเลิกใช้มี 3 ข้อหลักๆดังนี้
ท่านสามารถนำไปทดสอบกับกล้องที่ท่านสนใจก่อนตัดสินใจซื้อได้ไม่ยาก

1.โหมด Auto EXR ซึ่งเป็นโหมดการถ่ายภาพมาตรฐานของกล้องรุ่นนี้ ซึ่งโฆณาว่าฉลาดมากนั้น มันตรงกันข้ามครับ ปัญหาคือเมื่อเราถ่ายภาพกลางคืนหรือในร่มที่มีแสงน้อย หลายครั้งมันจะตัดสินใจใช้ความไวในการถ่ายที่ต่ำมาก คือระดับ 1/4, 1/8 ,1/15 หรือ 1/20 (ลองสังเกตุตัวเลขความไวในจอครับ จะขึ้นเฉพาะตัวหลังคือ 4,8,15 หรือ 20) ซึ่งเป็นความไวที่ต่ำกว่าเกณฑ์การถ่ายภาพด้วยมือ จะมีปัญหาภาพเบลอเสียหาย
ซึ่งโดยปกติกลัองตัวอื่นจะขึ้นต่ำสุด 1/30 หรือ 1/60 เท่านั้น
ท่านสามารถทดสอบได้โดยการทดลองกดชัดเตอร์แค่ครึ่งเดียวแล้วดูตัวเลขความไวในจอ ทดลองหลายๆครั้งโดยหันหน้ากล้องไปในที่แสงน้อยๆนะครับ

ข้อนี้ผมถือว่าเป็นการออกแบบโปรแกรมที่ผิดพลาด (แต่ทางฟูจิอ้างว่าถูกต้อง) ถ้าท่านใดใช้กล้อง compact รุ่นอื่น ตั้งถ่ายโหมด auto ตั้ง Flash auto แล้วกล้องตัดสินใจใช้ความไวต่ำกว่า 1/30 ขอข้อมูลด้วยนะครับ เพราะผมจังไม่เคยเจอกับกล้องตะกูลอื่นเลย

จากคุณ : BST
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 54 22:46:56 A:161.246.254.163 X: TicketID:102321

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com