Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . . . ใครใช้กล้อง . . " มือถือ " . . เก่งๆ แนะนำด้วยครับ ^ ^ . . . . . . . . ติดต่อทีมงาน

.
.

ช่วงนี้ ไม่ค่อยได้ตั้ง / ตอบ กระทู้ห้องกล้องเท่าไหร่  

แต่ก็ยังมี .. แวะมาดูอยู่บ้างนะครับ

พอดีเห่อมือถือใหม่ ปกติใช้ยาวๆ  ( 3 ปี )  ... นานๆ จะเปลี่ยนทีน่ะ  ..  

เลยนอกใจ ไปเล่นห้อง มาบุญครอง  หาข้อมูลอยู่พักนึก ><"

.
.
.

เห็นน้าๆ  หลายๆ คน  ใช้กล้องมือถือ ถ่ายออกมาอย่างแจ่ม  ... ก็อยากลองบ้าง

ลองปล้ำกับมือถือตัวเองอยู่พักใหญ่ ๆ  พยายาม ใช้กล้องมือถือ ถ่ายภาพ ..

แต่มันยังออกมาไม่เป็นดังใจเลยอ่ะ ..    

.
.

อันนี้ไม่ได้พูดถึงคุณภาพไฟล์นะครับ ผมใช้  HTC  ซึ่งกล้องมันแค่พอใช้ได้

ซึ่งผมก็ พอใจแล้วล่ะกับคุณภาพไฟล์ ถ้าสภาพแสงดีๆ  ก็สวยทีเดียว      

แต่มันก็ไม่ได้ถึงกับแจ่มแมว เหมือนเจ้าอื่นๆ  เค้า

.
.

ประเด็นคือ  ผมรู้สึก ไม่ชินกับ มุมมองภาพในกล้องมือถือ เท่าไหร่  

คือ เหมือนช่วงมันจะ wide  พอสมควร  กะด้วยสายตาไม่ถูกเหมือนกัน ว่าถ้าเทียบเป็นเลนส์ dslr  มันจะประมาณไหน

แต่รู้สึก ว่ามุมมันบิดพอสมควร แบบรู้สึกได้

จะ zoom  ก็ไม่ได้ เพราะ digital zoom  มันก็เหมือนการ crop ภาพอยู่ดี  กลัวภาพแย่

.
.

จริงๆ  ผมถนัดกับ fix  นะครับ  คือถ้าเป็น  50 มิล อะไรงี้  เพราะมุมมันยิงตรงๆ  เดินเข้าออก  เพื่อให้ พอดีกรอบ ที่จะเก็บได้เลย

แต่พอมันออก wide  หน่อยๆ  ผม งงๆ อ่ะ  ><"  มันอึดอัดๆ  ยังไงบอกไม่ถูก

มันได้มุมมองภาพ ไม่เหมือนที่ตาเห็น หรือที่คิดไว้เท่าไหร่  ..  

เลยอยากขอ เทคนิค นิดนึงว่า ..   เวลาใช้ มือถือถ่ายภาพนี่  มีเทคนิคอะไรเป็นพิเศษ กันบ้างไหมครับ ..  

.
.

ปล. แต่ผมชอบที่มัน process ได้ง่ายๆ ในตัว app ของมันเอง เลยนี่จิงๆ  เร็ว ง่าย ดี

.
.

^^

.
.
.

จากคุณ : A r t F u l l Y
เขียนเมื่อ : 19 ธ.ค. 54 19:23:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com