Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลือกไม่ถูกระหว่างolympus ep3, sony nex5n กับ lumix gx1ครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่ๆห้องกล้อง

เลือกไม่ถูกระหว่างolympus ep3, sony nex5n กับ lumix gx1ครับ

ผมเป็นมือใหม่มากๆครับ ที่ผ่านมาถ่ายแต่กล้องมือถือ ตอนนี้อยากได้กล้องคุณภาพ แต่น้ำหนักเบาๆมาพกติดตัวแขวนคอหรือใส่เป้เวลาปั่นจักรยาน เลยสนใจในกล้องmirrorlessเป็นพิเศษ และจากการอ่านศึกษาบทความรีวิวทั้งจากเว๊บพันทิปและเว๊บอื่นๆมาก็ตัดชอยส์ได้สามตัวนี้ครับ เลยอยากรบกวนถามพี่ๆห้องกล้องว่าตัวไหนที่จะเหมาะกับความต้องการผมมากสุด โดยผมอยากได้กล้องที่มีคุณสมบัติประมาณนี้ครับ

1) ชอบภาพสีสดๆสวยๆครับ
2) ถ่ายในที่มืดได้ไม่ลำบากนัก เพราะมือยังไม่ค่อยนิ่งครับ ข้อนี้ผมรู้ว่าnex5nมีisoสูงและนอยส์น้อย เลยอยากทราบว่าอีกสองตัวที่อาจสู้เรื่องนี้ไม่ได้ แต่มีระบบกันสั่นมาให้นี้พอจะทดแทนกันได้มั้ยครับ
3) มีโหมดและลูกเล่นให้เลือกใช้ แบบแนวๆวัยรุ่นครับ ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ รู้สึกว่าnex5nกับep3จะมีpanorama modeด้วย ไม่ทราบว่าgx1มีมั้ยครับ เพราะพึ่งออกใหม่ยังหาข้อมูลได้ไม่เยอะอะครับ
4) ชอบเลนส์ fish eye เลยอยากรู้ว่าของยี่ห้อไหนถูกสุดครับ เพราะอยากซื้อเพิ่มด้วย
5) ทั้งสามตัวเป็นทัชสกรีน แต่อยากรู้ตัวไหนใช้ง่ายและสะดวกในการใช้งานสุดเหรอครับ
6) ในสามตัวนี้ตัวไหนถ่ายคนสวยดูดีที่สุดอะครับ
7) ในสามตัวนี้ตัวไหนมีHDRมั้งเหรอครับ เพราะถ้ามีไว้ถ่ายเวลาย้อนแสงได้ก็ดีครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนไว้ล่วงหน้าเลยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องกล้องเท่าไหร่ พึ่งเริ่มศึกษา ยังไงช่วยให้คำแนะนำผมด้วยนะครับ

จากคุณ : Zain
เขียนเมื่อ : 24 ธ.ค. 54 01:00:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com