Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมสงสัยคำว่า วัดแสงแม่น วัดแสงพอดี มันยังไง คนที่ดูรูปคนอื่น เขารู้ได้อย่างไร ติดต่อทีมงาน

ผมอ่านหนังสือ หรือดูบางเวบ ที่เวลาเขาวิจารณ์ภาพที่ส่งมาว่า เขาว่า วัดแสงพอดี หรือวัดแสงแม่นมาก
คำว่าคำว่าวัดแสงแม่น /พอดี คืออะไรครับ คือเก็บภาพถ่ายมาได้แสงตรงกับสภาพเป็นจริงหรือเปล่าครับ

เขาดูกันตรงไหนว่าแม่นไม่แม่น แล้วเขารู้ได้อย่างไรว่าแสงในขณะที่คนๆนั้นเขาถ่ายมาจริงๆมันเป็นอย่างไร มืดกว่านี้ หรือสว่างกว่านี้

สมมุติ มีคนนั่งอยู่ระเบียงหรือหน้าต่าง เวลา4โมง แล้วมีแสงสาดเข้ามาหน่อย ผมอาจจะถ่ายแล้วมืดๆ หรือให้มันสว่างกว่าความเป็นจริงๆ คนที่ดูภาพจะรู้ได้อย่างไร ว่าตอนนั้นแสงจริงๆมันยังไง

แล้วถ้าเป็นวิว ฟ้าแดง ฟ้าส้ม ก็ไม่ได้เหมือนกัน ทุกวัน เวลาเดียวกัน ฟ้าครึ้ม

เพราะผมไม่รู้หลักการ ผมแค่เลือกโหมด A เอาF ค่าใดๆค่านึงเช่น F4  แล้วโฟกัสที่ใบหน้า /ท้องฟ้า ภูเขา แล้วกล้องมันก็เลือกค่าสปีดค่าหนึ่งมาให้ ถือว่าผมเป็นคนวัดแสงหรือเปล่า
แล้วแม่น ไม่แม่น ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ม.ค. 55 09:51:24

จากคุณ : ฟูนัน
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 09:50:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com