Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กฎ Sunny 16 กับ Pentax [รบกวนคนที่รู้จัก sunny16] ติดต่อทีมงาน

เข้าใจว่า sunny 16 ไม่ใช้กันแล้วเพราะโลกยุคดิจิตอล อิอิ
แต่เนื่องด้วยผมนิสัยไม่ดีขี้สงสัยชอบขุดคุ้ยหาอดีตความเป็นมา
และผมไม่เคยเรียนการถ่ายภาพมาเลยพึ่งจะมารู้จักกล้องดิจิตอลเมื่อปีที่แล้ว
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ การนำกฎ sunny 16 มาใช้กับกล้องดิจิตอล "โดยเฉพาะ pentax"

เข้าเรื่องครับน้าๆ สมมติว่าผมใช้ f16 ที่กลางแจ้งแดดแรงๆ สปีดที่1/100 isoแน่นอนต้อง100 เพื่อที่จะได้ปริมาณแสงตามกฎมีสองคำถามครับ ^ ^

ถ้าผมจะถ่ายนกที่บินมาในตอนนั้นแต่ต้องการเพิ่มสปีดให้ไวขึ้นเป็น 1/1000 ผมต้องกด "AE-L" แล้วปรับสปีดไปที่ 1/1000 กล้องมันจะปรับ fลงอัตโนมัติตามสไตล์ไฮเปอร์แมนน่วลอิอิ
...แล้วถามว่ายังเป็นกฎ sunny16 อยู่ไหมครับ หรือว่าผมต้องตามไปปรับ iso ขึ้นด้วย

จากคุณ : ซิกัมซ้า ซิกัมซ้า
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 55 17:53:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com